จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามประสบการณ์ของคนที่เคยเป็น จปว.คนเดียวในโรงงาน(ไม่มีผู้ช่วย) มันยากไหม  (อ่าน 690 ครั้ง)

Worawalan P.

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
รบกวนสอบถามประสบการณ์ของคนที่เป็น/เคยเป็น จป. คนเดียวในโรงงาน(ไม่มีผู้ช่วย) ว่ารู้สึกยังไงบ้าง และมันมีข้อดีหรือข้อเสียยังไง  :-*

Salynya Chaisabai

• Newbie
  • *
กำลังเป็นอยู่ค่ะ เป็นได้2อาทิตย์แล้ว ก็ยังไม่มีไรมากโรงงานเราคนไม่เยอะด้วยแหละ แต่คิดว่าปัญหาต่อไปก็น่าจะกับคนงานไม่ปฎิบัติตามกำแหละ แต่ตอนนี้กำลังเรียนรู้ไปเรื่อยๆอีกอย่างโรงงานเราไม่เคยมี จป เลย

Worawalan P.

• Newbie
  • *
อ่อ เรายังไม่เคยเป็นเลยค่ะ แต่เห็นว่าโรงงานที่เรากำลังจะไปสัมภาษณ์มีพนักงาน30กว่าคน แต่ทำระบบOHSAS18001ด้วย เลยนึกภาพไม่ค่อยออกว่าถ้าทำงานคนเดียว เวลาทำงานต่างๆ เช่น ตรวจเช็คพวกระบบ fire prevention ต่างๆ ที่ต้องใช้หลายคนทำนี่เขาทำกันยังไง แหะๆ ขอบคุณที่ตอบนะคะ

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 77
เป็น จป.ว คนเดียวเลยครับ ยังไม่ตั้งเป็นหน่วยงานด้วย พนักงาน 245 คน เป็นโรงหล่อ ด้านพนักงานไม่ใช่ปัญหา เพราะอบรมกันบ่อยทั้งหน้างาน และในห้องประชุม แต่ผมเป็นคนชอบกีฬา และปั่นจักรยาน เลยนำกีฬาเข้าไปใช้กับงาน จป. ถ้าพนักงานไม่ดื้อจนเกินไปก็จบกันหน้างาน ตั้งแต่ทำงานที่บริษัทที่นี่ เพิ่งแจ้งให้บุคคลออกหนังสือเตือนไปแค่ 2 ใบเอกสารเอง ปัญหาจริงๆอยู่ที่ผู้บริหาร เข้าใจในระบบ กฎหมายความปลอดภัย และสิ่งแวดล้อม คือรู้และเข้าใจหละว่ากฎหมายกำหนดให้ทำอะไร แต่เมื่อนำเสนอไปบางเรื่องก็อนุมัติแต่อนุมัติให้ทำเฉพาะที่หลังจากพนักงานตรวจแรงงาน เข้ามาตรวจแล้ว ส่วนยังไม่มาตรวจหรือไม่มีประเด็นกับชุมชนรอบนอกแล้วจะไม่ค่อยทำ จะให้คำตอบกับ จป.ว ว่า "ผมว่ามันไม่จำเป็น ผมกำลังจะลดค่าใช้จ่าย" ก็ต้องปล่อยมันไปครับ ถือว่าเราทำงานแล้ว พูดง่ายๆคือโคตะระดื้อเลยหละ

SAFETY_IDz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
ผมก็ จป. วิชาชีพ คนเดียว ผมเลยให้ทีมงาน คปอ. ช่วยในส่วนที่เขาพอทำได้ครับ คนงาน 160 คน แต่ก็ขึ้นอยู่กับนายจ้างด้วยครับ บางอย่างต้องมีเอกสารให้เขารับรู้ครับ พนักงานบางคนก็พูดไม่ค่อยฟัง จึงต้องใช้จิตวิทยาครับ ให้เขาเห็นถึงผลเสียต่อพนักงาน และองค์กร แต่ก็ต้องพยายามทำให้บริษัทสอดคล้องกับกฏหมายครับ ^___^

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 72
ผมก็ทำคนเดียวมาตลอด แต่ก็อาศัยสารพัดวิชาในการทำงานร่วมกับผู้อื่นๆด้วย  สำคัญคือการวางแผน บริหารเวลา บริหารงานให้เหมาะสม ซึ่งต้องเรียนรู้เอาเองครับ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Apisittae

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 10
  • ปลอดภัยไว้ก่อน
เป็นคนเดียวก็สนุกบางครั้ง  บางครั้งก็แย่ครับ
คนงาน 1000 กว่าคน ต้องทำคนเดียว :'( :'( :'( :'( :'(

Safetytore

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 6
ของผมคนเดียวครับ 300 กว่าคน โรงงานเฟอร์นิเจอรสเตนเลสส่งออก ตำแหน่งต่างๆก็ไม่ครบ เน้นผลิตอย่างเดียว 555
อุปกรณ์เซฟตี้ทุกประเภท สอบถามได้ครับ ราคาพิเศษ

สนใจติดตั้ง Solar cell Rooftop โรงงานหรือสถานประกอบการค่าไฟฟ้า 500,000 บาท ต่อเดือนขึ้นไป
เงื่อนไขการติดตั้ง ฟรี!!
- ค่าไฟตั้งแต่500,000฿ ขึ้นไป/เดือน
ส่งบิลค่าไฟมาดูก่อนได้

ติดต่อได้ครับ

095 949 7064
safetytore14@gmail.com

LINE : t0rr  (tศูนย์rr)

Jorpor.Punpun

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
ตอนเข้ามมาแรกๆ ก็ทำคนเดียวค่ะ ลุยเดี่ยว ทำทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นตรวจถังดับเพลิง ระบบสัญญาณเตือน ปีนป่ายก็มี นอกนั้นก็มีปรับปรุงโครงสร้างอาคาร ตรวจไฟฟ้า ติดตั้งสายดินเครื่องจักร อันไหนไม่รู้ก้หาข้อมูลเอา แต่ตอนนี้ดีหน่อยตั้งเป็นหน่วยงานความปลอดภัยฯ และรับน้องผู้ช่วยมาแบ่งเบาภาระ ;D สู้ๆค่ะ อย่าไปกลัว :wanwan020:

komsak

• **
  • คะแนนน้ำใจ 60
ข้อดี 1. รู้ทุกอย่าง หาข้อมูลเอง ทำซากกะเบือยันเรือรบน่ะ 555
       2. พนักงานเห็นว่าเราทำงาน ไม่ไช่ วันๆงานไม่มี เดินอย่างเดี่ยว

ข้อเสีย 1. เวลาว่างไม่ค่อยจะมี เสร็จนั้น ทำนี้ ตามแผน ( เต็มเวลาจริงๆ )

ปล.จป เป็นที่พึ่งของพนักงาน อันนี้ภูมิใจสุดๆ

safetyboy

• **
  • คะแนนน้ำใจ 49
ทำคนเดียวก็อย่าคิดมากครับนึกว่าทำไปแล้วได้บุญ พนักงานงานไม่เกิดอุบัติเหตุคือสิ่งที่เราคาดหวังไว้ เพราะส่วนหนึ่งกฎหมายก็ระบุไว้เพียงแค่ 200 คนขึ้นไปต้องมีวิชาชีพเพียงแค่คนเดียวผมก็ทำคนเดียวมาตลอดยิ่งที่ปัจจุบันมีคนงาน4000กว่าคนก็ยังคนเดียวตลอดทั้งดูแลระบบต่างๆอีก14001,45001ทำแล้วก็เพลินแต่ไม่มีเวลาว่าง

WE LOVE JORPOR.COM