จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการวางสิ่งของหนักบน RACK ครับ  (อ่าน 637 ครั้ง)

Safety bee

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 641
  • รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด
สอบถามการวางของหนักบน RACKครับพี่ๆ น้องๆ จปกำหนด ชั้นบนสุดให้วางได้กี่กิโลกรัม RACK มี 5ช่อง ช่องละ 800 กิโลได้หรือเปล่าครับ

ME39

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 9
ต้องดูว่า Rack สามารถรับโหลดได้กี่กิโลกรัม หรือช่องละกี่กิโลกรัม อย่างของผม Rack ผมมี 4 ชั้น + 1 Floor แต่ละช่องวางโหลดไม่เกิน 1000 กิโลกรัม หรือแผงเสานั้นรับน้ำหนักได้สูงสุด 4000 กิโลกรัม ส่วนชั้นบนสุดถ้าวางของ 1000 กิโลกรัมก็ได้ครับ แต่ต้องดูเรื่องรถยกว่าสามารถยกของ 1 ตันขึ้นชั้นบนสุดได้ไหม ยิ่งยกสูงๆประสิทธิภาพการยกก็ต่ำลง ส่วนของที่วางสูงๆถ้ากลัวโค่นก๋พันฟิล์มแว๊บรอบชิ้นงานครับ ถ้าอยากให้ปลอดภัยอย่างของผมตอนออกแบบ ผมออกแบบน้ำหนักสินค้า 600-700 กิโลกรัม เลือกคาน 1000 กิโลกรัม เผื่อไว้ครับ ส่วนชั้นบนสุดลดลง 20-30 เปอร์เซ็นต์

Safety bee

Re: สอบถามเรื่องการวางสิ่งของหนักบน RACK ครับ
« Reply #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 10:30:48 AM »
+1 ขอบคุณครับป้ม

Thanathorn

• คะแนนน้ำใจ 20
Re: สอบถามเรื่องการวางสิ่งของหนักบน RACK ครับ
« Reply #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 10:08:38 AM »
ขอบคุณค่ะ

pholawat

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 9
« Reply #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 12:15:30 PM »
มีแบบตรวจ rack ประจำวันหรือเดือนไหมอ่ะ

Safety bee

« Reply #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 02:31:50 PM »
ตรวจตราทุกวันหากผิดปกติแจ้งหัวหน้าแผนก ให้ปรับปรุงอย่างเร่งด่วนครับ

WE LOVE JORPOR.COM