จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกฎหมายแรงงานเกี่ยวกับการทำงานในวันหยุด  (อ่าน 346 ครั้ง)

JohnFawn

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
ถามพี่ ๆ ครับ ผมสงสัยเกี่ยวกับการจ่ายค่าจ้างในวันหยุดครับ

โรงงาน เอ มีคนทำหน้าที่จป. 2 คน ทำงานเป็นพนักงงานรายเดือนปกติ เข้า 08:00 น. ออก 17:00 น. นอกเหนือจากนั้นถือเป็นการทำล่วงเวลา

ในวันหยุด มีการทำงานติดตั้งเครื่องจักร ซึ่งจะต้องให้แล้วเสร็จภายในเวลาที่กำหนด จึงต้องมีการเข้ามาทำงานในวันหยุด อาจต้องอยู่ถึงดึกดื่น

กำหนดแผนการทำงาน คือ
นาย ก. จะทำงานล่วงเวลาตั้งแต่เย็นวันทำงานของวันสุดท้ายก่อนถึงวันหยุด
นาย ข. จะเข้ามาทำงานในวันหยุด 8:00 - 17:00 น.
นาย ก. จะมาต่อการทำงาน ในเวลา ตั้งแต่ 17:00 น. เป็นต้นไป อาจอยู่ถึงเช้าของอีกวัน

ในการทำงานจริง

นาย ก. ไม่ได้ทำงานล่วงเวลาในวันแรกตามแผน เนื่องจากติดปัญหาฝั่ง ผรม.เอง (ผรม. ไม่เข้า)
นาย ข. เข้ามาทำตามแผนในวันหยุด
นาย ก. เข้ามาต่อการทำงานของ นาย ข. ตามแผน แต่ ผรม. เลิกงานแค่ 2 ทุ่ม
นาย ก. จึง ทำงานแค่ 3 ชม.

ถามครับ ค่าแรงที่นาย ก. ควรจะได้ จะอยู่ที่ แรงเดียวหรือ 3 แรงครับ

Thanin

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 312
ถือเป็นการทำงานล่วงเวลาในวันหยุด(นอกเวลาทำงานปกติ 08.00-17.00 น.) แต่ไม่ใช่แรงว่า 3 แรง ต้องเรียกงาน ได้รับค่าจ้าง 3 เท่าของเวลาทำงานตามปกติ เช่น ทำงาน 17.00 - 20.00 น. จะได้ค่าจ้างเท่ากับ 3 ชม คูณ 3 เท่า = 9 ชม ครับ
รับงาน จป. เป็นจ๊อปๆ และ สามารถเป็นInternal Auditor ได้

WE LOVE JORPOR.COM