จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จป.จบใหม่ควรเริ่มทำอะไรก่อนดีคะ  (อ่าน 549 ครั้ง)

mmilk2518

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
จป.จบใหม่ควรเริ่มทำอะไรก่อนดีคะ
« เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 02:38:31 PM »
สวัสดีค่ะ...
หนูเป้นจป.จบใหม่ป้ายแดง และได้งานทำแล้ว บริษัทที่หนูทำอยู่นั้นเขาเป็น Maintenance ในโรงงานอีกทีนึงค่ะ แล้วทีนี้จป.คนเก่าที่พึ่งออกไปเขาเป็นจป.เทคนิค ซึ่งเขาไม่ได้ทำข้อมูล หรือเอกสารใดๆไว้ให้หนูเลยค่ะ หนูควรเริ่มทำอะไรก่อนดีคะ ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ  :-* :wanwan017:

Elinsunder

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
Re: จป.จบใหม่ควรเริ่มทำอะไรก่อนดีคะ
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 04:29:58 PM »
อยากรู้เหมือนกันครับ

Ohneung

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
Re: จป.จบใหม่ควรเริ่มทำอะไรก่อนดีคะ
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 11:49:04 AM »
เป็น Supplier ที่อยู่ในโรงงานอีกทีหรอครับ ลองหยิบกฎหมายมาพิจารณาทีละข้อถ้าเราต้องดูแลเรื่องของผู้รับเหมาของเราเอง ก็ตรวจสอบข้อกำหนดกฎหมายที่เกี่ยวกับผู้รับเหมาแล้วค่อยทำไปทีละข้อครับ หรือง่ายสุดของการเป็นจป.ก็คือการ Survey ลองทำทุกๆ วันแล้วมาเขียน Report ดู แล้วก็ค่อยๆ แก้ไขไปทีละข้อ Report ช่วยได้ครับ สู้ๆ นะครับ

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 82
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 01:43:18 PM »
1. แต่งตั้ง เลือกตั้งลากตั้ง คปอ.
2. ทะเบียนกฎหมายที่เกี่ยวกับธุระกิจของบริษัทที่เราทำงานอยู่
3. แผนการงานด้านความปลอดภัย
4. แบบฟอร์มการตรวจ ตรวจตามเวลากฎหมายกำหนด
5. งานใดต้องใช้หน่วยงานภายนอกตรวจ ทำโครงการขออนุมัติ ชี้แจ้งให้เจ้านายทราบว่ากฎหมายกำหนอ เจ้านายไม่อนุมัติก็เก็บเอกสารเข้าแฟ้ม อย่าไปเครียดกับมัน
6. ทำสำเนาเอกสารเก็บไว้ทุกครั้ง
7. เรื่องนี้ง่ายมากจัดฝึกอบรมหลักสูตรที่ จป. อบรมได้ หรือดึงหัวหน้าในหน่วยงานของเราเข้าร่วม เช่น อบรมรถยก เครน หัวหน้าซ่อมบำรุงสามารถอบรมได้ หรือ อบรมความปลอดภัยสำหรับพนักงานใหม่ อาจจัดเป็น 3 เดือน /ครั้ง หรือวันแรกที่พนักงานเข้างาน หรือการอบรมอัคคีภัยเฉพาะทฤษฏีนะ จป. อบรมได้
8. ที่เหลือเดี๋ยวน้องคงเรียนรู้ได้เองครับ
9. ลืมถามแล้วบริษัทที่เราทำงานอยู่ประกอบกิจการอะไร
10 ปรึกษาได้ไม่มีค่าใช้จ่าย
11 cheewanon74bps@gmail.com
12 ของพี่เป็นโรงหล่อหลอมเหล็กกล้า

athpinyaboonsod

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 10
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 04:40:38 PM »
เราก็เพิ่งเป็นจป.ใหม่เหมือนกันค่ะ เพิ่งเริ่มงานเมื่อ เดือนมิถุนายน 2562 นี้เอง   :P โรงงานเราทำเกี่ยวกับผลิตขวดพลาสติกค่ะ
แต่ที่เรารู้คือ
1. แต่งตั้งตัวเองทำเอกสารแต่งตั้งจปว.ส่ง กรมสวัสดิการ
2. เมื่อแต่งตั้งจปว. แล้วค่อยไปแต่งตั้ง คปอ. คปอ.นี่ต้องดูตามจำนวนของพนักงานด้วยค่ะ คปอ.เลือกตั้งทุก2 ปี ประชุมทุกเดือนหรือ 3 เดือนครั้ง
3. ส่งจปว.ทุกๆ3เดือน ส่งกรมสวัสดิการ
4.ตรวจสอบอาคารปีละ 1 ครั้ง ส่งเอกสาร ให้กับกรมสวัสดิการ
5.ตรวจสภาพแวดล้อม และ ตรวจสุขภาพพนักงาน ปีละ 1 ครั้ง
6.ต้องดูเอ็นวานด้วยไหม ถ้าด้วยกฌต้องดูขยะ กากของเสีย
7. ตรวจบะบบไฟฟ้ารง. 1 ปีครั้ง
8. เดินสำรวจรอบๆรง.บ่อยๆ
9.ตามอ่านกม.เยอะๆค่ะ
10.ดูแผนงานปีที่แล้วของจป.คนเก่า
11 ซ้อมดับเพลิง ปีละ 1 ครั้ง
12. ตรวจ รอก เครน ปั่นจั่น
13. Safey Talk ทุกเดือน/สัปดาห์ ไหม วางแผนเอา
14.อบรมพนักงานด้านความปลอดภัยทางด้านต่างๆ
15.ตรวจอุกรณ์ PPE ก่อนการทำงานทุกครั้ง
16. จัดบอร์ดสื่อสาร / ประชาสัมพันธุ / พูดคุยสือสาร กับพนักงาน
17.ตรวจเช็คสัตว์พาหะ
18.ประเมินแผนงานด้านความปลอดภัย
19.จัดทำสถิตอุบัติเหตุ
20.ทบทวนแผนฉุกเฉินและข้อมูลที่เกี่ยวข้อง
21.ตรวจถังดับเพลิง
22.ตรวจสอบความสอดคล้องของกฏหมายที่เกี่ยวข้องกับรง.
23.ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ก้อทำรายงาน สปร.5
24.หรือทำตามที่บริษัทกำหนดหน้าที่จป.ตาม QP ค่ะ
ทั้งหมดนี้ยังไม่หมดนะคะ 5555 เอาแค่นี้ไปก่อน รง.เรามีจปแค่1 คนค่ะ พนัก359 คน มีหลายเรื่องที่ต้องเรียนรู้อีกเยอะเลยค่ะ ไม่มีใครสอนงานให้ด้วย ลำบากมาก555 ยังไงก็สู้ๆนะคะ ::)

WE LOVE JORPOR.COM