จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ถังดับมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ มีฎหมายบอกไหมครับ  (อ่าน 822 ครั้ง)

komsan_bsru

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 64
ถังดับมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ มีกฎหมายบอกไหมครับ  หรือดำหนดอายุของมันประเด็นคือถังที่ทำงานผมอายุเกิน 10 ปี ติดทะเล เพิ่งได้Budget ซื้อถังใหม่ แต่บัญชีขอรายละเอียดครับ
รบกวนท่านที่ทราบตอบด้วยนะครับ  ซึ่งสถิติการเติมทั้งปีประมาณ 25 ถังจากทั้งหมด137 ถังครับและถังส่วนใหญ่มีทักษณะขึ้นสนิมครับ
ความอดทนของเรายาวนาน แต่คงทนถาวรไม่เท่ากัน
จงมีความอดทนและสติพร้อมๆกัน สู้ต่อ พี่น้อง จปว.........

ME39

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 9
ถังดับมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ มีกฎหมายบอกไหมครับ  หรือดำหนดอายุของมันประเด็นคือถังที่ทำงานผมอายุเกิน 10 ปี ติดทะเล เพิ่งได้Budget ซื้อถังใหม่ แต่บัญชีขอรายละเอียดครับ
รบกวนท่านที่ทราบตอบด้วยนะครับ  ซึ่งสถิติการเติมทั้งปีประมาณ 25 ถังจากทั้งหมด137 ถังครับและถังส่วนใหญ่มีทักษณะขึ้นสนิมครับ

ผมไม่รู้เป็นถังดับเพลิงชนิดอะไร ของผมมีแต่ถังดับเพลิงเคมีแห้ง

- ถังดับเพลิงเคมีแห้งมือายุ 5 ปี แต่ต้องตรวจสอบแรงดันถังให้ได้ตามมาตรฐาน โดยดูที่เกจ์

- สำหรับอายุตัวถัง ขึ้นอยู่กับคุณภาพ มาตรฐานการผลิต ครับ หากว่าผลิตดี เก็บดี ไม่มีสนิม ไม่ตากแดด ตากฝน ก็อยู่ได้นานครับ ส่วนการดูแลรักษาตัวถังทุกๆ 5 ปี ควรทำการทดสอบความทนต่อแรงอัดด้วยน้ำ Hydrostatic test แบบมีใบรับรองการทดสอบ แล้วทำสี เปลี่ยนวาวล์ สายฉีด ผงเคมีใหม่ ซึ่งค่าใช้จ่ายน่าจะแพงกว่าซื้อใหม่ครับ ถ้าเก่ามากๆ ผมก็ซื้อใหม่ครับ ดูอายุการผลิต เกิน 5 ปี สภาพไม่โอเค ก็ซื้อใหม่ง่ายกว่า ถ้าสภาพโอเคก็ใช้งานได้ต่อ โดยเฉพาะซีลต้องคอยตรวจสอบครับ

สำหรับบริษัทฯผมใช้มาตรการนี้ครับ เอี่ยมอ่องทุกถัง ผมอัดน้ำยาใหม่ทุกๆ 1-2 ปี ครับ

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 77
ไหนๆก็กำลังจะซื้อแล้วใช่ไหมครับสอบถามผู้ขายเลย เพราะเขาต้องตรวจสอบให้เราอยู่แล้วทุก 6 เดือน

thanapong

• คะแนนน้ำใจ 128
อายุของถังดับเพลิง  หรืออายุของผงเคมีแห้งในถังครับ

komsan_bsru

• คะแนนน้ำใจ 64
อายุของถังดับเพลิง  หรืออายุของผงเคมีแห้งในถังครับ
อายุของถังครับ
ความอดทนของเรายาวนาน แต่คงทนถาวรไม่เท่ากัน
จงมีความอดทนและสติพร้อมๆกัน สู้ต่อ พี่น้อง จปว.........

tripoep

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ถังอายุได้ 5 ปีนะครับ แต่หากสภาพมันแย่มาก ก่อน 5ปี ไม่ควรนำมาใช้นะครับ เปลี่ยนได้ก็ควรเปลี่ยนครับ.

Safety30up

• คะแนนน้ำใจ 153
Re: ถังดับมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ มีฎหมū
« Reply #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 01:47:44 PM »
การดูแลรักษาตัวถังทุกๆ 5 ปี ควรทำการทดสอบความทนต่อแรงอัดด้วยน้ำ Hydrostatic test แบบมีใบรับรองการทดสอบ แล้วทำสี เปลี่ยนวาวล์ สายฉีด ผงเคมีใหม่ ซึ่งค่าใช้จ่ายน่าจะแพงกว่าซื้อใหม่ครับ

ทำไมถึงชอบพูดต่อๆกันว่าการทำ hydrostatic test แพงกว่าซื้อใหม่ครับ จริงการทำ hydrostatic ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ ประมาณ 500-700 ต่อถัง ค่าเติมน้ำยาเคมีใหม่ประมาณไม่เกิน 500 บาท สรุปอยู่ที่ค่าใช่จ่ายอยู่ที่ 1000-1200 ถัง สรุปแล้วแพงกว่าหรือถูกกว่าซื้อใหม่กันแน่ครับ ??? อะไรที่ยังพอใช้ได้ถ้าใช้ต่อมันก็ช่วยลดปริมาณขยะที่เกิดขึ้นได้ มองความปลอดภัย ก็ต้องมองสิ่งแวดล้อมด้วยนะครับ

Safetytore

• คะแนนน้ำใจ 6
ตัวถังส่วนใหญ่จะ 5 ปี ครับ จะปั้มวันที่บอกไว้บริเวณถัง ถ้าอันไหนขึ้นสนิมก็ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ
อุปกรณ์เซฟตี้ทุกประเภท สอบถามได้ครับ ราคาพิเศษ

สนใจติดตั้ง Solar cell Rooftop โรงงานหรือสถานประกอบการค่าไฟฟ้า 500,000 บาท ต่อเดือนขึ้นไป
เงื่อนไขการติดตั้ง ฟรี!!
- ค่าไฟตั้งแต่500,000฿ ขึ้นไป/เดือน
ส่งบิลค่าไฟมาดูก่อนได้

ติดต่อได้ครับ

095 949 7064
safetytore14@gmail.com

LINE : t0rr  (tศูนย์rr)

pichy

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 13
ทำไมมีแต่คนตอบว่าอายุถังดับเพลิงคือ 5 ปี ละครับ

ตามกฎหมายคือทุก 5 ปี ต้องมีการทดสอบแรงดัน (Hydrostatic Test) ถ้าถังใดทำการทดสอบแล้วผ่านตามมาตรฐานก็สามารถใช้งานต่อได้ไปอีก 5 ปี ไม่ใช่เหรอครับ

ถ้าจะตอบให้ถูกควรจะตอบว่าถังดับเพลิงไม่มีการกำหนดอายุการใช้งานที่แน่นอน แต่ควรดูตามสภาพการใช้งานและการดูแลรักษา หากถังดับเพลิงมีการติดตั้งเหมาะสมและมีการดูแลรักษาสม่ำเสมอก็สามารถใช้งานได้เรื่อยๆ นะครับ

คนล่าฝัน_ที่อยากคว้าดาว

• คะแนนน้ำใจ 144
ถังดับเพลิง หากอยู่ในที่ร่ม ไม่เป็นสนิม อยู่ได้เกิน 5 ปีครับ แต่ต้องมีการส่งทดสอบแรงดันน้ำทุกๆ 5 ปี แต่ไม่ควรใช้เกิน 15 ปี หรือทดสอบครบ 3 ครัั้งครับ แต่สิ่งที่แน่นอนที่สุดคือถ้าเราเห็นถังชำรุดผิดปกติ มีสนิมเกาะมาก รีบเปลี่ยนทันที หากเสียดายผง หรือสารเคมีดับเพลิงในถังก็ให้น้ำมาฝึกซ้อมการใช้ถังดับเพลิงก่อนครับ..ได้ประโยชน์ด้วย ;D ;D ;D ;D ::) ::)
เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ
เลขที่.กสร.จปว.270-000443
MCRU : บริหารธุรกิจ
STOU : อาชิวอนามัย และความปลอดภัย รุ่น 32
สมาชิกสภาการสาธารณสุขชุมชน เลขที่ 59008430
Email: thitipan.nan@gmail.com ; thitipan_nan@yahoo.co.th

WE LOVE JORPOR.COM