จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รับหน้าที่ให้ดูแลด้านสิ่งแวดล้อมต้องทำอะไรบ้างครับ  (อ่าน 242 ครั้ง)

Payungsak

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
สวัสดีครับพี่น้อง จป. ทุกท่าน เนื่องจากผมทำหน้าที่ดูแลด้านความปลอดภัยอยู่  ทั้งนี้ได้รับมอบหมายจากนายจ้างให้ดูแลทางด้านสิ่งแวดล้อมด้วย ซึ่งไม่มีประสบการณ์และไม่มีความรู้ ผมขอคำแนะนำจากพี่น้อง จป. หน่อยครับ
 :P

SafetyFirst

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 11
ถ้าไม่ได้เป็นบุคลากรด้านสิ่งแวดล้อมประจําโรงงาน....ก็น่าจะให้ดูแลเรื่องกฎหมายด้านสิ่งแวดล้อมที่โรงงานต้องทำตามเพิ่มเข้าไปด้วย และติดตามว่าได้ทำตามที่กฎหมายกำหนดหรือไม่ เช่น

โรงงานมีการปล่อยน้ำทิ้งไหม มีการตรวจค่ามาตรฐานน้ำทิ้งรึเปล่า และมีการรายงานผลให้ทางราชการหรือไม่

ถ้าโรงงานไม่มีเจ้าหน้าที่ด้านสิ่งแวดล้อมดูแลอยู่ ส่วนใหญ่ จป. เขาก็จะดูแลด้านสิ่งแวดล้อมนี้ควบคู่ไปกับความปลอดภัยค่ะ

รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มนะคะ

Payungsak

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
หน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบให้ทำอะไรบ้างครับ การรายงาน+วิธีการดูแล

toey.doratee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 15
ไม่แน่ใจว่ารับผิดชอบการจัดการของเสียอันตรายอยู่แล้วหรือเปล่านะคะ
สวล ก็การยื่น สก1 สก2 สก3
ถ้ามีน้ำเสียก็ต้องดูแลเรื่องน้ำก่อนที่จะปล่อยออกจากโรงงาน
ตรวจว่าค่าเกินมาตรฐานหรือเปล่า แล้วก็ควบคุมดูแล
และตรวจคุณภาพน้ำดื่มค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM