จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นกันระเบิดเครื่องดุดฝุ่น  (อ่าน 349 ครั้ง)

Chatchai Rupraman

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 8
แผ่นกันระเบิดเครื่องดุดฝุ่น
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 03:34:29 PM »
พอดีจะเสนอติดเเผ่นกันระเบิดเครื่องดูดฝุ่นครับ เเต่เจ้านายให้หากฎหมายที่ต้องติดเเผ่นกันระเบิดครับ  ผมหาในเว็ปไม่เจอเลย  ใครมีข้อมูลช่วยทีครับ
สักวันมันคงจะสำเร็จ ฝันให้ไกลไปให้ถึง คิดแตกต่างแต่ไม่เกินจริง

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 73
Re: แผ่นกันระเบิดเครื่องดุดฝุ่น
« Reply #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 10:27:31 AM »
ไม่มีภาพให้ดูเลยหรือครับ เครื่องดูดฝุ่นใช้งานอะไรครับ

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 60
Re: แผ่นกันระเบิดเครื่องดุดฝุ่น
« Reply #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 01:59:12 PM »
แผ่นกันระเบิดคืออะไรครับ

« Reply #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 10:38:03 AM »
รูปครับเครื่องดูดฝุ่นเป็นเเบบนี้   ฝุ่นที่ดูดเป็นฝุ่นจากการขัดชิ้นงานอลูมิเนียม
ซึ่งฝุ่นอลูมิเนียมอยู่ในกลุ่มฝุ่นระเบิดได้  ส่วนรูปเเผ่นเหล็กนี่คือ แผ่นกันระเบิดครับ
ที่บริษัทเครื่องดูดฝุ่นเขาเสนอมา
สักวันมันคงจะสำเร็จ ฝันให้ไกลไปให้ถึง คิดแตกต่างแต่ไม่เกินจริง

Safety30up

• คะแนนน้ำใจ 153
« Reply #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 01:34:54 PM »
กฏหมายไทยเอาตรง ๆผมก็ยังไม่แน่ใจว่ามีเรื่องนี้ไหม เอาเป็นอ้างอิงหลักวิชาการ หรือคู่มือที่แนะนำ โดยหน่วยงาน อื่นๆเช่นสำนักเทคโนโลยีความปลอดภัยได้ไหมครับ   ตามลิ้งค์ด้านล่างนะครับ อาจมีเรื่องที่คุณค้นหาอยู่

http://php.diw.go.th/safety/wp-content/uploads/2014/02/Deflagration.pdf

ของต่างประเทศจะมี NPFA เบอร์ 484 นะครับ (NFPA เบอร์ 480-485 จะมีพูดถึงโลหะติดไฟต่างๆเผื่อเทียบเคียงกัน)

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 73
« Reply #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 10:11:57 AM »
ติดแผ่นแล้วทางผู้ขายมีเอกสารรับรองว่าไม่ระเบิดแน่ใช่ไหมครับ ผมเสนอความคิดนะครับ ติดตั้งระบบเปียกจะดีกว่าไหมครับ ลดการเสียดสี น่าจะจบกว่านะครับ ลองรอความคิดเห็นท่านอื่นดูครับ

« Reply #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 05:49:54 PM »
ขอคุณข้อมูลเเละความคิดเห็นครับ+1

WE LOVE JORPOR.COM