จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอมีข้อมูล C-TPAT บ้างคะ จับต้นชนปลายไม่ถูกเลยค่ะ  (อ่าน 327 ครั้ง)

taitone

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 26
ใครพอมีข้อมูลหรือแนวทางแบบฟอร์มอะไรก็ได้ค่ะที่เกี่ยวข้องกับระบบนี้
ไม่เคยผ่านเลยค่ะ
ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ
ว่าต้องทำตรงไหนก่อนหลัง ตอนนี้เริ่มไม่ถูกเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

จป.คนดำ

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 43
  • จป.ตัวน้อยตัวนิด
เข้าไปดูในลิงค์ท่พี่ๆเขามาช่วยกันตอบนะคะ

http://www.jorpor.com/forum/index.php?topic=7232.0

:P
ขอบคุณมากค่ะ

Thaninwee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ก่อนอื่น จะต้องศึกษาและหาข้อมูลเกี่ยวกับ C-TPAT เสียก่อน ว่าคืออะไร และเกี่ยวข้องกับแผนกไหนบ้างในโรงงาน เพื่อไม่ให้เสียเวลา
1. แผนกที่เกี่ยวข้องหลักๆ คือ แผนกบุคคล, คลังสินค้า, แผนกอาคารสถานที่, เทคโนโลยี่สารสนเทศ, แผนกบรรจุ และรวม เซฟตี้เข้าไปด้วยละกัน
2. เมื่อรู้ว่ามีแผนกอะไรที่เกี่ยวข้องแล้ว ให้ตั้งคณะกรรมพร้อมแต่งตั้งประธานคณะกรรมการโดยผู้บริหาร ซึ่งสมาชิกมาจากแผนกต่างๆที่กล่าวถึงในข้อที่ 1.
3. ให้กรรมการแต่ละแผนกกลับไปตรวจสอบข้อกำหนดต่างๆที่ต้องมี ว่ามีขั้นตอนการปฏิบัติงานหรือไม่ ถ้าไม่มี ให้เขียนขั้นตอนเหล่านั้นให้สอดคล้องกับมาตรการ C-TPAT ตัวอย่างเช่น แผนกบุคคล มีขั้นตอนการจ่ายบัตรและคืนบัตรพนักงานหรือไม่, ฝ่ายอาคารสถานที่ มีขั้นตอนการตรวจสอบแสงสว่าง หรือไม่ เป็นต้น.
4. ทำแผนการดำเนินการ โดยแยกส่วนของที่มีขั้นตอนและยังไม่มีขั้นตอน
     4.1 มีขั้นตอนแล้ว ต้องทบทวนหรือไม่.
     4.2 ยังไม่เคยมีขั้นตอนใดใด ใครจะเป็นผู้รับผิดชอบในการเขียน และจะแล้วเสร็จเมื่อไหร่
     4.3 มอบหมายให้ผู้หนึ่งผู้ใดเป็นผู้รวบรวมและติดตามผล
5. อบรมให้ความรู้ให้กับพนักงานที่เกี่ยวข้องในแต่ละแผนก
6. เมื่ออบรมเรียบร้อยแล้ว ให้คณะกรรมการ ทำการตรวจสอบ ทุกๆ SOP ของแต่ละแผนก ว่าสอดคล้องหรือไม่
คร่าวๆประมาณนี้ก่อนนะครับ

WE LOVE JORPOR.COM