จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: มีวัสดุดูดซับน้ำมันตัวไหนบ้างคะที่ดูดซับน้ำมันบนพื้น  (อ่าน 551 ครั้ง)

Sayamon T

• บุคคลทั่วไป
มีวัสดุดูดซับน้ำมันตัวไหนบ้างคะที่ดูดซับน้ำมันบนพื้นที่เป็นปูนซีเมนส์และเป็นพื้นโลหะค่ะ คือมีน้ำมันหกเลอะบนพื้นปริมาณไม่เยอะแต่กระจายไปทั่วพื้น จะให้เอาเศษผ้าไปซับคราบก็ไม่หายค่ะ แบบนี้ใช้ทรายหรือผงดูดซับน้ำมันโรยทิ้งไว้ได้ไหมคะ

รบกวนขอแนะนำหน่อยค่ะ  :-X :-X

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 70
แกลบ จากไม้ครับ  โรยทิ้งไว้ให้มันดูดซับ แล้วค่อยมาเก็บทำความสะอาด
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Sayamon T

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณค่ะ คุณ Mersy@SMC  :wanwan011:

Safety30up

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
วัสดุดูดซับน้ำมันสีขาวของ 3Mครับ ออกแบบมาเพื่อดูดซับน้ำมันโดยเฉพาะ

pranagthai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
มีถาดรองหรือไม่ครับ แนะนำให้มีถาดรองหรือทำเป็นบ่กั้นเขตไว้เลยจะดีกว่าครับ เพราะถ้าหกเลอะแบบนี้ เดินไปเดินมาจะทำให้เกิดอุบัติเหตุลื่นล้มได้ ป้องกันการกระจายของน้ำมันได้ด้วย เพราะน้ำมันก็เป็นเชื้อเพลิงอย่างดีครับ อีกอย่างการเอาผ้าเอาทรายมาซับคือการแก้ไขเบื้องต้นกรณีเกิดเหตุรั่วไหล ไม่ได้คงทนถาวร ลองออกแบบดูครับ

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 77
ลองดูครับ

Suriyan26

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ทรายโรยแล้วตักใส่ถุงแดง

WE LOVE JORPOR.COM