จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จป.จบใหม่ กับงานก่อสร้าง Help me pls.  (อ่าน 238 ครั้ง)

thanaratrisom

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
จป.จบใหม่ กับงานก่อสร้าง Help me pls.
« เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 12:44:58 PM »
สวัสดีครับ ผมเป็น จป. วิชาชีพจบใหม่ ได้งานแรกเข้ามาทำงานที่"ไซต์ก่อสร้าง"อาคารสองชั้นแห่งหนึ่ง (งานเริ่มสร้างเมื่อ พ.ย. 61 คนงานประมาณ 100 กว่าคนเศษ มีหลากหลายเชื้อชาติ ส่วนใหญ่จะเป็นประเทศเพื่อนบ้าน) ผมเข้ามาตำแหน่ง จป. เมื่อประมาณกลางเดือน ธ.ค. 61 ซึ่งงานก่อสร้างทั้งหมดจะแล้วเสร็จ ภายใน ก.ค. 62

ซึ่งผมได้ดำเนินการให้นายจ้างแต่งตั้งผมและขึ้นทะเบียนเรียบร้อยแล้วเมื่อ ธ.ค. 61 ผมมีคำถามจะสอบถามดังนี้ครับ

1. การส่งเอกสาร จป.ว. ครั้งแรก ที่กฎหมายบอกว่า ทุกสามเดือนตามปีปฏิทิน คือผมต้องนับเดือนยังไงครับ ( ธ.ค. 61-ก.พ.62 หรือ ม.ค.62-มี.ค.62 ) แล้วการส่งเอกสารคือที่ที่เดียวกับที่ผมไปขึ้นทะเบียนใช่ไหมครับ

2. ท่านใดมี ตัวอย่างเอกสาร จป.ว. "ของงานก่อสร้าง" รบกวนขอดูเป็นตัวอย่างหน่อยครับ ผมพยายามรวบรวมตัวอย่าง จป.ว. จากเว็บบอร์ดนี้ก็ดี google ก็ดี มีแต่ตัวอย่างที่เป็นของโรงงานทั้งนั้นเลยครับ ผมเชื่อว่าไซต์ก่อสร้างมีอะไรบางอย่างที่ไม่เหมือนกับโรงงาน

3. การส่ง สอ.1 เห็นกฎหมายบอกว่า ภายใน 7 วันนับแต่มีครอบครอง และส่งภายในเดือน มกราคมของทุกปี คือสารเคมีขณะนี้ยังมีไม่มาก และมีบางตัวที่ตรงกับบัญชีรายชื่อสารเคมีอันตราย ซึ่งผมต้องส่งเท่าที่มีก่อนภายใน ม.ค. 62 นี้ แล้วถ้ามีสารเคมีตัวใหม่ ๆ เข้ามาหลังจาก ม.ค. 62 แล้ว แต่ไซต์งานผมจบก่อน ม.ค. 63 ฉะนั้น ระหว่าง ก.พ. 62 - ก.ค. 62 ผมก็ไม่ต้องทำ สอ.1 รึเปล่าครับ แล้วการส่งเอกสารคือที่ที่เดียวกับที่ผมไปขึ้นทะเบียนใช่ไหมครับ (หรือส่งออนไลน์ได้ไหมครับ)

4. ปัญหาเรื่องการอบรมต่าง ๆ คนงานเป็นคนต่างประเทศ เขาจะเข้าใจที่ผมพูดไหมครับ (ตามทฤษฎีแล้วผมต้องอบรมจริง มีเอกสารลงชื่อจริง แต่ทางปฏิบัติ ด้วยการทำงานที่เร่งรีบ ผมเชื่อว่านายจ้างน่าจะให้ผมลักไก่แน่ ๆ ครับ คนใหญ่คนโตที่ทำงานเขาบอกมาว่าการทำงานก่อสร้างจะให้เป๊ะ ๆ ทุกอย่างตามกฎหมายแบบโรงงาน มันก็ไม่ใช่มั้ง) ผมควรต้องทำไงดีครับ

5. อันนี้ถามเล่น ๆ นะครับ พนง.ตรวจความปลอดภัยจะเข้ามาไซต์งานผมไหมครับ (เข้ามาแน่ ๆ ไหม) ผมเชื่อว่าเอกสารหลักฐานต่าง ๆ ตอนนี้คงมีไม่พร้อมแน่นอน (แต่ผมจะพยายามให้มากที่สุด)

6. เรื่องตรวจสุขภาพพนักงาน กับตรวจวัดแสง เสียง ความร้อน ไซต์ก่อสร้างที่ไม่นานแบบนี้ นายจ้างจะให้งบไหมครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบ และให้คำตอบแก่ผมครับ

:wanwan020:

Mamasung

• Newbie
  • *
Re: จป.จบใหม่ กับงานก่อสร้าง Help me pls.
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 02:35:13 PM »
ข้อ 1
รายงานจป.ว ส่งทุกไตรมาส ไตรมาสละ 3 เดือน เช่น เดือนม.ค.-มี.ค คือไตรมาสที่ 1 ให้ส่งรายงานภายในเดือน เม.ย , เดือนเม.ย. - มิ.ย. คือไตรมาสที่ 2 ให้ส่งรายงานภายในเดือน ก.ค. ไล่ไปเรื่อยๆค่ะ ตอนนี้คือไตรมาสที่ 4 เดือนต.ค. - ธ.ค. ส่งภายในเดือนม.ค.

ข้อ 3
ตัวไหนที่มีอยู่แล้วและเข้าข่ายหรือมีองค์ประกอบที่เป็นสารเคมีอันตรายตามบัญชีรายชื่อสารเคมีอันตราย ให้ทำข้อมูลส่งทั้งหมดโดยกรอกข้อมูลลงในแบบฟอร์มสอ.1 และส่งภายในเดือนมกราคมค่ะ และถ้าต่อไปไม่ว่าจะมีสารเคมีอันตรายเพิ่มเข้ามาภายในเดือน ก.พ มี.ค เม.ย เป็นต้น ก็ต้องแจ้งรายละเอียดของสารเคมีอันตรายภายใน 7 วันนับตั้งแต่เอาเข้ามาค่ะ และส่งที่สำนักงานสวัสดิการฯ ที่ๆเราไปขึ้นทะเบียนนั่นแหละค่ะ ส่งออนไลน์ไม่ได้

cheewanon

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 64
Re: จป.จบใหม่ กับงานก่อสร้าง Help me pls.
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 04:11:02 PM »
ลองเอาไปดูและปรับใช้เอาครับน้อง

modohaim

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 54
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 04:25:42 PM »
ตอบข้อที่เหลือ
ข้อ 1 และข้อ 2 หน้าที่่ของ จปว. ตามกฎหมายมีอะไรก็เรียงไปตามหัวข้อเลย ไม่จำเป็นต้องขอดูหรอก ลงทะเบียนและส่งทางระบบอิเล็กทรอนิกส์ หรือส่งที่ที่คุณทะเบียนก็ได
ข้อ 4 ไซต์งานก่อสร้างหลายแห่งเค้าก็ทำถูกต้อง ทำไมถึงคิดถึงแต่พวกที่ทำไม่ถูกต้องล่ะ จิตสำนึกและทัศนคติเป็นเรื่องที่สำคัญ
ข้อ 5 ถ้าเป็นโครงการขนาดใหญ่หรือเกิดอุบัติเหตุขั้นรุนแรง ไม่รอดแน่ เวลาโดนตรวจคุณก็ต้องระวังจะโดนด้วยถ้าไม่รูจักระมัดระวังตัวเองนะ
ข้อ 6 กฎหมายกำหนดให้ตรวจไว้อย่างไร ก็ต้องปฏิบัติไปตามนั้น
ขอให้โชคดีและมีความสุขกับการทำงานนะครับ

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 07:46:23 AM »
ขอบคุณครับ :)

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2019, 03:34:13 PM »
การที่บริษัท A ซึ่งเป็นคอนซัลท์ มาออกคำสั่ง(ตามรูป)ให้ผมซึ่งเป็น จป. ของผู้รับเหมา บริษัท B ให้แต่งตั้งใครก็ไม่รู้มาเป็น คปอ. แบบนี้ได้เหรอครับ แถมยังมาอ้างกฏหมายแรงงานแบบไม่รู้เรื่องอีก แบบนี้ทำไงต่อดีครับ (ทั้ง ๆ ที่การได้มาซึ่ง กรรมการ คปอ. นายจ้าง บ.B ต้องแต่งตั้ง และมีการเลือกตั้ง ใช้ไหมครับ)

WE LOVE JORPOR.COM