จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: บทลงโทษในกรณีนายจ้างไม่ปฏิบัติตามกฎมาย เรื่อง PPE คือนายจ้างเก็บเงินลูกจ้าง  (อ่าน 256 ครั้ง)

191-Safety และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Amongst Chomsri

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ขอปรึกษาพอดี รง.เก็บเงินค่าPPEของลูกจ้าง เราควรทำอย่างไรดีคะ อยากรู้บทลงโทษเพื่อเสนอนายจ้างยกเลิกการเก็บเงิน

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 56
พรบ.ความปลอดภัย 2554

มาตรา ๒๒ ให้นายจ้างจัดและดูแลให้ลูกจ้างสวมใส่อุปกรณ์คุ้มครองความปลอดภัยส่วนบุคคลที่ได้มาตรฐานตามที่อธิบดีประกาศกําหนด

ลูกจ้างมีหน้าที่สวมใส่อุปกรณ์คุ้มครองความปลอดภัยส่วนบุคคลและดูแลรักษาอุปกรณ์
ตามวรรคหนึ่งให้สามารถใช้งานได้ตามสภาพและลักษณะของงานตลอดระยะเวลาทํางาน

ในกรณีที่ลูกจ้างไม่สวมใส่อุปกรณ์ดังกล่าว ให้นายจ้างสั่งให้ลูกจ้างหยุดการทํางานนั้นจนกว่าลูกจ้างจะสวมใส่อุปกรณ์ดังกล่าว

มาตรา ๖๒ ผู้ใดไม่ปฏิบัติตามมาตรา ๒๒ วรรคหนึ่ง หรือมาตรา ๒๓ ต้องระวางโทษจําคุก
ไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจําทั้งปรับ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

bung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 56
มาตรา ๗ ในกรณีที่พระราชบัญญัตินี้กำหนดให้นายจ้างต้องดำเนินการอย่างหนึ่งอย่างใดที่ต้องเสียค่าใช้จ่าย ให้นายจ้างเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเพื่อการนั้น

มาตรา ๒๒ ให้นายจ้างจัดและดูแลให้ลูกจ้างสวมใส่อุปกรณ์คุ้มครองความปลอดภัยส่วนบุคคลที่ได้มาตรฐานตามที่อธิบดีประกาศกำหนด

ลูกจ้างมีหน้าที่สวมใส่อุปกรณ์คุ้มครองความปลอดภัยส่วนบุคคลและดูแลรักษาอุปกรณ์ตามวรรคหนึ่งให้สามารถใช้งานได้ตามสภาพและลักษณะของงานตลอดระยะเวลาทำงาน

ในกรณีที่ลูกจ้างไม่สวมใส่อุปกรณ์ดังกล่าว ให้นายจ้างสั่งให้ลูกจ้างหยุดการทำงานนั้นจนกว่าลูกจ้างจะสวมใส่อุปกรณ์ดังกล่าว

ผมว่า 2 มาตรานี้น่าจะช่วยให้นายจ้างเข้าใจได้นะครับ
หรือผมอาจเข้าใจกระทู้ผิด ให้พี่ๆท่านอื่นช่วยตอบนะครับ
บริษัทผม PPE แจกให้พนักงานทุกคนครับ หากชำรุดนำชิ้นเก่ามาเปลี่ยน(เฉพาะบางรายการ) เพราะผมบอกนายจ้างว่าเรามีหน้าที่จัดให้ครับ :wanwan017:

aeey

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 46
  • คิดและทำเพื่อความปลอดภัย
ขอปรึกษาพอดี รง.เก็บเงินค่าPPEของลูกจ้าง เราควรทำอย่างไรดีคะ อยากรู้บทลงโทษเพื่อเสนอนายจ้างยกเลิกการเก็บเงิน

ส่วนตัวนะครับ เก็บเงินลูกจ้างมีผลเสียหลายอย่าง 2 กระทู้ก่อนหน้าคือสิ่งที่ นำไปตอบนายจ้างและลูกจ้างได้เป็นอย่างดี(ขอบคุณทั้ง 2 กระทู้ครับ)
จป.คือสังคมแห่งความช่วยเหลือและแบ่งปัน(ความคิดของผมคนเดียวนะ)

WE LOVE JORPOR.COM