จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อาคารที่ต้องติตตั้ง Fire pump  (อ่าน 548 ครั้ง)

SafetyLO

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 17
อาคารที่ต้องติตตั้ง Fire pump
« เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 02:46:50 PM »
ขออนุญาตสอบถามพี่ๆ

โรงงานหรืออาคารขนาดใด มีพื้นที่บอกมั้ยค่ะ

ที่ต้องติดตั้ง Fire pump ค่ะ

อ้างอิงจากกฎหมายใด

SAFETY_IDz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
Re: อาคารที่ต้องติตตั้ง Fire pump
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 04:05:15 PM »
ประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง การป้องกันและระงับอัคคีภัยในโรงงาน พ.ศ. ๒๕๕๒

modohaim

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 61
Re: อาคารที่ต้องติตตั้ง Fire pump
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 04:30:39 PM »
จขกท. ต้องการทราบเรื่องใด ระหว่าง ระบบป้องกันและระงับอัคคีภัย, ระบบดับเพลิง, ระบบดับเพลิงอัตโนมัติ, ระบบน้ำดับเพลิง, ระบบน้ำดับเพลิงอัตโนมัติ, ฯลฯ เป็นต้น
หรืออีกตัวอย่างเกี่ยวกับคำว่าอาคาร เช่น อาคารสำนักงาน, อาคารสำนักงานในโรงงาน, โรงงาน, อาคารสาธารณะ, อาคารสูง, อาคารขนาดใหญ่, อาคารขนาดใหญ่พิเศษ, ฯลฯ เป็นต้น
แนะนำว่าถ้าคุยในแง่กฎหมายคำที่ระบุต้องชัดเจน ไม่อย่างนั้นอาจจะไม่ครอบคุลมหรือตีความผิดพลาดได้ครับ

SafetyLO

« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 04:42:06 PM »
ประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง การป้องกันและระงับอัคคีภัยในโรงงาน พ.ศ. ๒๕๕๒

พอดีติดต่อsupเรื่องระบบท่อแห้ง ทางsupแนะว่าพื้นที่มากกว่า5,000ตร.ม. ต้องติดตั้งไฟร์ปั๊ม เลยหาว่าต้องอ้างอิงจากข้อใดค่ะ ก๊ดูประกาศกระทรวงอุตสาหกรรมหลายรอบอยุ ยังไม่เข้าใจ

ปล.พื้นที่เรา สร้างเป๊นโรงงานผลิต อาคาร 4 ชั้น พื้นที่ประมาณ 7,000 ตร.ม.

modohaim

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 61
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 05:01:56 PM »
ไม่แน่ใจว่าระหว่าง จขกท. กับ sup คุยกันไม่เข้าตรงไหน อย่างไร
ทำไม จขกท. ต้องการระบบท่อแห้ง ซึ่งระบบนี้ส่วนใหญ่จะใช้ในพื้นที่ที่เย็นมากจนทำให้น้ำแข็งตัว
แล้วทำไม sup ไม่บอกพื้นที่ไม่เหมาะสมในการติดตั้งระบบท่อแห้ง ไม่เกี่ยวกับขนาดพื้นที่ตามที่บอกมา
และสุดท้ายระบบท่อแห้งก็ต้องติดตั้งปั๊มน้ำดับเพลิง เพียงแต่อัดอากาศเข้าไปค้างไว้ในระบบท่อแทนน้ำตอนปั๊มน้ำยังไม่ทำงาน เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำแข็งตัวเป็นน้ำแข็งครับ
ขอโทษด้วยนะครับหรือว่าผมไม่เข้าใจที่สื่อสารมาเองครับ

SafetyLO

« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 05:04:53 PM »
แนะนำได้นะค่ะ ว่าควรเป๊นระบบไหน ส่วนมากใช้ระบบไหนกัน

ดูเรื่องระบบน้ำดับเพลิงค่ะ

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 70
« Reply #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 12:00:01 PM »
หมวด ๓
การดับเพลิง
ข้อ ๑๒ ให้นายจ้างจัดให้มีระบบน้ าดับเพลิงและอุปกรณ์ประกอบเพื่อใช้ในการดับเพลิง
ที่สามารถดับเพลิงขั้นต้นได้อย่างเพียงพอในทุกส่วนของอาคาร อย่างน้อยให้ประกอบด้วย..........

1. ทั่วไปใช้ระบบท่อเปียก ถ้าไม่เกี่ยวกับสภาวะที่ทำให้น้ำแข็งตัวในท่อได้

2. ระบบนำ้ดับเพลิงประกอบด้วยอะไรก็อ่านในกฎหมายได้เลยครับนั่นคืออย่างน้อย ซึ่งในกฎหมายไม่ได้กำหนดเกี่ยวกับพื้นที่เท่าไหร่ แต่กำหนดว่า..... ให้นายจ้างจัดให้มี  เพียงพอดับเพลิงทุกส่วนของอาคาร ครับ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

SafetyLO

« Reply #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 12:12:44 PM »
หมวด ๓
การดับเพลิง
ข้อ ๑๒ ให้นายจ้างจัดให้มีระบบน้ าดับเพลิงและอุปกรณ์ประกอบเพื่อใช้ในการดับเพลิง
ที่สามารถดับเพลิงขั้นต้นได้อย่างเพียงพอในทุกส่วนของอาคาร อย่างน้อยให้ประกอบด้วย..........

1. ทั่วไปใช้ระบบท่อเปียก ถ้าไม่เกี่ยวกับสภาวะที่ทำให้น้ำแข็งตัวในท่อได้

2. ระบบนำ้ดับเพลิงประกอบด้วยอะไรก็อ่านในกฎหมายได้เลยครับนั่นคืออย่างน้อย ซึ่งในกฎหมายไม่ได้กำหนดเกี่ยวกับพื้นที่เท่าไหร่ แต่กำหนดว่า..... ให้นายจ้างจัดให้มี  เพียงพอดับเพลิงทุกส่วนของอาคาร ครับ

ชัดเจนค่ะ 

ขอบคุณมากค่ะ

Lek Thaninnath

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
« Reply #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 02:02:50 PM »
บริษัท เอส อินสเปค จำกัด
  บริการ
  - ตรวจสอบอาคารประจำปี
  - ตรวจสอบและรับรองระบบการจัดการพลังงานประจำปี
  - งานตรวจสอบ Boiler ถังรับแรงดัน รถฟอร์คลิฟท์ติดตั้ง LPG รอก เครน ลิฟท์ พลังงาน fire pump
  - งานอำนวยการใช้ Boiler
  - งานรับขึ้นทะเบียนเป็นผู้รับผิดชอบพลังงาน(ผชร. ,ผอส.)

หรือมีปัญหาด้านต่างๆ ดังกล่าว ปรึกษาได้ฟรี ครับ
    ยินดีให้คำแนะนำ แลกเปลี่ยนครับ
    info@sinspec.co.th
    โทร : 09 7996 3598

SAFETY_IDz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 03:52:29 PM »
ลองอ่านดูครับ อาจจะพอช่วยได้ครับ http://www.coe.or.th/coe-2/Download/Articles/ENV/CH11.pdf

SafetyLO

« Reply #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 04:10:02 PM »
ลองอ่านดูครับ อาจจะพอช่วยได้ครับ http://www.coe.or.th/coe-2/Download/Articles/ENV/CH11.pdf

ขอบคุณค่ะ
มีอยู่เหมือนกันค่ะ

Better_Best

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 05:15:39 PM »
ท่อแห้ง หมายถึง ระบบ pre-action หรือเปล่าครับ

ที่จะมีการ cross check กันระหว่าง smoke detector กับ pre-action detector

ซึ่งถ้าทั้งคู่แจ้งว่ามีเหตุ ถึงจะปล่อยน้ำมาดับเพลิง

WE LOVE JORPOR.COM