จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆที่มีความรู้ทางด้านรังสี (x-ray) ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 323 ครั้ง)

au และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Kanokkan Vipusattaya

• บุคคลทั่วไป
 :-* :-* :-*
ตอนนี้กำลังจะจัดทำคู่มือ และกฏระเบียบข้อบังคับด้านความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับรังสีค่ะ แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีไม่ถนัดเรื่องของรังสีเลยจริงๆค่ะ :-X
พี่ๆท่านใดพอจะมีแนวทางในการจัดทำบ้างไหม ช่วยแชร์ข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางหน่อยนะคะ :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:
และช่วยแนะนำPPEสำหรับสวมใส่ขณะปฏิบัติงานบริเวณเครื่องx-ray ว่าควรมีอะไรบ้าง หากพี่ๆท่านใดแนะนำบริษัทผู้จำหน่ายPPEด้วยจะน่ารักมากเลยค่ะ  :P

modohaim

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 56
แนะนำให้กลับไปประเมินความสอดคล้องของกฎหมายของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทั้ง  2 หน่วยงานราชการก่อนดีกว่านะครับ จะได้รู้ว่าต้องดำเนินการหรือปฏิบัติอย่างไร (อย่าบอกนะว่าไม่รู้ว่าเป็นหน่วยงานใด)

Kanokkan Vipusattaya

• บุคคลทั่วไป
ติดต่อไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ส่งเรื่องไปรอเจ้าหน้าที่เข้ามาตรวจ ตอนนี้มีให้ติดOSL  อยากทำกฏระเบียบข้อบังคับไว้ติดประกาศแต่รู้สึกมันยังไม่ครอบคลุม เลยแค่อยากให้พี่ๆที่ทำเรื่องรังสีช่วยแชร์ข้อมูลเพื่อปรับปรุงให้ดีขึ้นค่ะ

modohaim

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 56
ถ้ามั่นใจว่าเข้าใจกฎหมายแล้ว
ให้บุคคลที่ได้รับอนุญาตให้เป็นเจ้าหน้าที่..ทางรังสี เป็นผู้รับผิดชอบในการดำเนินการ
ความคิดเห็นส่วนตัว ถ้า จขกท. เป็นเจ้าหน้าที่...ทางรังสี ควรนำกฎระเบียบฯ ที่ร่างส่งมาให้ผู้อื่นแสดงความคิดเห็นนะครับ

sarahjung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 13
ลองดู Procedure ความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับเครื่องรังสี

kunpan

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
น้อง Rickkik จากที่น้องถามมา นั้นสิ่งแรกควรทำคือการทำความเข้าใจกับกฎหมายที่ออกมาบังคับใช้ และเกี่ยวข้อง
หลักๆ มี2 สำนัก คือ สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ และของแรงงาน หากทำสอดคล้อง
อันแรกแล้วส่วนใหญ่ ฉบับที่2 ก็จะสอดคล้อง
-.ชนิด และความแรงของรังสีที่ใช้นั้น มีความแรงขนาดไหน อันนี้มีส่วนสำคัญกับบริเวณพื้นที่ ที่น้องจะนำไปติดตั้ง
- บุคลากร ที่จะใช้งานรวมทั้งเจ้าหน้าที่ผู้ที่จะดูแล  RSO 
- ต้องมีการขออนุญาตก่อนถึงจะใช้งานได้ 
หากน้องยังไม่มี RSO  ต้องไปอบรมการป้องกันรังสีระดับต้นก่อน  เพื่อปูพื้ันฐาน แล้วค่อยสมัคร สอบ RSO
(จากสิ่งที่น้องเขียนมา เครื่องคงนำมาติดตั้งแล้ว)  หากมาติดตั้งแล้วสิ่งที่ควรทำ
1.ให้บริษัทผู้ติดตั้ง ตรวจรับรองความปลอดภัย โดยมีการวัดค่าการรั่วไหลของรังสี
    แต่ละจุด
2.ทำจดหมายถึงกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ ที่ดูแลเขตนั้นๆ เข้ามาตรวจรับรองความปลอดภัย
3.ยื่นขอใช้บริการ OSL กับสำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ หรือสะดวกกรมวิทยาศาสต์การแพทย์ก็มี ยื่นได้ทั้ง 2 ที่แต่หากให้ผมแนะนำ ผมว่าควรเลือก สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ(สทน) เพราะสะดวก รวดเร็ว และการรายงานผลรังสีประจำบุคคล ดีและเร็ว
4.ยื่นขออนุญาต ครอบรองเครื่องกำเนิดรังสี  ไปโลดฟอร์ม แบบ ปส.1ค จากสำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ (สทน) จะมีรายการเอกสารต่างที่น้องต้องเตรียมว่ามีอะไรบ้าง หากน้องยื่นเอกสารเองต้องให้นายจ้างมอบอำนาจเป็นผู้ดำเนินการ โลดแบบฟอร์ม มอบอำนาจ ของ แบบฟอร์ม ป.ส.๐๑ม  จากหน้าเว็บ สำนักงานปรมาณูเพื่อสันติ   คร่าวๆ ประมาณนี้ หากน้องสงสัยข้อไหน  ยินดีให้คำปรึกษา 088-810-8972  จป.ขุน

WE LOVE JORPOR.COM