จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น ควรทำอย่างไรดีเมื่อได้แต่งตั้งเป็น จป.ว แต่ทำงานควบคู่ไปการเป็น DCC  (อ่าน 531 ครั้ง)

June

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ขอย้อนความหลังนะครับ
ผมทำงานกับบริษัทฯ หนึ่งใกล้บ้าน ปฏิบัติงานในห้อง Lab ตั้งแต่เรียนจบปริญญาด้านเคมี ปี 2546 และขณะนั้นปี 2552 ผมก็เริ่มเรียนสาขาอาชีวอนามัยและความปลอดภัย ที่ มสธ. ไปด้วย

จนวันหนึ่ง ในปี 2553 มีคำสั่งย้ายงานจากที่ทำใน Lab ให้มาทำงานด้าน DCC ดูแลเอกสารในระบบรับรองมาตรฐานที่บริษัทฯ จะขอรับรอง ซึ่งผมก็เรียนจบหลักสูตรอาชีวอนามัยและความปลอดภัยในปี 2554 ซึ่งในระหว่างนี้ก็ทำ DCC เป็นงานหลัก จนกระทั่งปี 2557 ก็มีการแต่งตั้งผมเป็น จป.ว

การเป็น จป.ว เพิ่มขึ้นมา ถามว่า ได้ทำงานด้านความปลอดภัยจริงจังไหม ตอบเลยว่าไม่ การทำรายงาน จป.ว ส่งกรม ก็ไม่ได้อะไรมาก แต่ก็ทำส่งมาตลอดตั้งแต่แต่งตั้ง

ด้วยความที่เป็นบริษัทฯ ไม่ใหญ่ ความผูกพันธ์ระหว่างนายจ้างกับลูกจ้างเป็นลักษณะครอบครัวพี่น้อง จากการที่ผมไม่เคยเปลี่ยนงาน (จนถึงตอนนี้ก็ 15 ปีครึ่ง) จากการที่ไม่มีประสบการณ์ในการเป็น จป.ว อย่างสมบูรณ์

จนตอนนี้ผมกลับโดนว่าเป็น จป. ที่นั่งเทียนทำงาน ไม่เคยมีใครมาสอนงานด้านความปลอดภัยให้โดยตรง กฎความปลอดภัยไม่ว่าจะเป็นเรื่องรองเท้าหรือ PPE สุดท้ายก็กลายเป็นเพียงกระดาษที่ไม่มีความหมายอะไร คำสั่งเรื่องไม่ให้นำอาหารเข้าไปในไลน์ผลิต/ Lab สุดท้ายก็คือเขียนด้วยลบด้วยเท้า

1. ถ้าผมจะขอออกจากเป็น จป.ว ของบริษัทฯ จะได้หรือไม่
2. ถามว่าอยากทำงาน จป. ไหม บอกเลยว่าอยากทำ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง

ข้อคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

modohaim

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 56
ไม่มีใครรู้หรอกว่าคุณต้องเจอหรือผ่านอะไรมาบ้าง
คุณต้องเป็นผู้กำหนดชะตาชีวิตของคุณด้วยตัวคุณเอง
ผมว่าถ้าคุณได้ทำงาน จปว. เต็มตัว ค่อยมาถามอีกครั้งนะครับ

จป.ตัวกลม

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
ขอแนะนำด้วยผู้ที่มีประสบการณ์น้อย ด้วยความเป็นจรรยบรรณการเป็น จป. น้ะครับ เรื่อง ที่มันเกี่ยวกับความปลอดภัยเราสามารถตระหนักเพิ่มเติมได้น้ะครับ  จากการที่คุณเล่าเรื่องมานั้นมันเป็น จป. คิดแต่เอกสารคุณออกกฎห้ามนู้นนี่นั้นคุณเคยเดินลงสำรวจระหว่างวันมั้งไหมครับ ว่ามีการทำตามที่เรากำหนดไหมถ้ามีผู้ฝ่าฝืนก็มีมาตการลงโทษบ้าง  ถ้าคุณมั่วเเต่ออกกฎที่เป็นกระดาษไปไม่มีการติดตามก็ไร้ประโยชน์   

หมายเหตุ  ถ้าคุณรักองค์กรที่คุณอยู่จริงคุณควรพัฒนาองค์กร
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 57
ตอบ
1. ออกได้หรือไม่ คุยกับตัวเองก่อน แล้วไปคุยกัยเจ้านายว่าจะสนับสนุนแบบไหน  หา จป.ใหม่ หรือ หาคนมาช่วยงาน DC เพื่อให้คุณเป็นจป. เต็มตัว
2. ไม่รู้จะเริ่มยังไง คงเพราะคุณทำงาน DC มากกว่า จป. มานานและไม่ได้มีประสบการณ์ในโลกกว้าง อันนี้ไม่ยาก แต่ลำบากหน่อย เพราะต้องสั่งสมประสบการ์ วิธีการทำงาน ตามเวลา อาศัยการอ่านในบอร์ด หรือเข้ามาถามเหล่าผู้รู้ในนี้ก็ได้ครับ มันไม่ได้เก่งกันง่ายๆ

เพราะฉะนั้น กลับไปที่ข้อแรก คุยกับตัวเอง คุยกับเจ้านาย
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

June

• Newbie
  • *
ตอบ
1. ออกได้หรือไม่ คุยกับตัวเองก่อน แล้วไปคุยกัยเจ้านายว่าจะสนับสนุนแบบไหน  หา จป.ใหม่ หรือ หาคนมาช่วยงาน DC เพื่อให้คุณเป็นจป. เต็มตัว
2. ไม่รู้จะเริ่มยังไง คงเพราะคุณทำงาน DC มากกว่า จป. มานานและไม่ได้มีประสบการณ์ในโลกกว้าง อันนี้ไม่ยาก แต่ลำบากหน่อย เพราะต้องสั่งสมประสบการ์ วิธีการทำงาน ตามเวลา อาศัยการอ่านในบอร์ด หรือเข้ามาถามเหล่าผู้รู้ในนี้ก็ได้ครับ มันไม่ได้เก่งกันง่ายๆ

เพราะฉะนั้น กลับไปที่ข้อแรก คุยกับตัวเอง คุยกับเจ้านาย

ขอบคุณครับ

June

• Newbie
  • *
ขอแนะนำด้วยผู้ที่มีประสบการณ์น้อย ด้วยความเป็นจรรยบรรณการเป็น จป. น้ะครับ เรื่อง ที่มันเกี่ยวกับความปลอดภัยเราสามารถตระหนักเพิ่มเติมได้น้ะครับ  จากการที่คุณเล่าเรื่องมานั้นมันเป็น จป. คิดแต่เอกสารคุณออกกฎห้ามนู้นนี่นั้นคุณเคยเดินลงสำรวจระหว่างวันมั้งไหมครับ ว่ามีการทำตามที่เรากำหนดไหมถ้ามีผู้ฝ่าฝืนก็มีมาตการลงโทษบ้าง  ถ้าคุณมั่วเเต่ออกกฎที่เป็นกระดาษไปไม่มีการติดตามก็ไร้ประโยชน์   

หมายเหตุ  ถ้าคุณรักองค์กรที่คุณอยู่จริงคุณควรพัฒนาองค์กร

ขอบคุณครับ

June

• Newbie
  • *
ไม่มีใครรู้หรอกว่าคุณต้องเจอหรือผ่านอะไรมาบ้าง
คุณต้องเป็นผู้กำหนดชะตาชีวิตของคุณด้วยตัวคุณเอง
ผมว่าถ้าคุณได้ทำงาน จปว. เต็มตัว ค่อยมาถามอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
ผมอยากถามว่าระบบที่คุณดูแล เป็นแค่ระบบ ISO 9001 อย่างเดียวใช่หรือเปล่าครับ

เพราะถ้าคุณได้ดูแลเรื่องระบบ  ISO 14001, และ ISO 45001  น่าจะเข้าใจหลักการที่จะดำเนินการทั้งด้านความปลอดภัย และ สิ่งแวดล้อมมากกว่านี่นะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง Core process หรือ process approvment

แต่เนื่องจากอยู่กับระบบ ISO 9001 มานาน จึงทำให้ไม่มั่นใจในเรื่องความปลอดภัย
และคุณคงไม่เคยไปสอบถานพนักงานที่เขาปฏิบัติงานอยู่หน้างาน ก็เลยไม่เห็นปัญหาที่มันเกิดขึ้น จึงทำให้กฎระเบียบต่างๆ ที่ออกมาจึงเป็นเพียงแค่เศษกระดาษไป

จึงอยากให้คุณลองคุยกับหัวหน้าคุณก่อนว่าจะสิ่งที่คุณต้องการคืออะไร และสิ่งที่บริษัทต้องการคืออะไร

เพราะบ้างครั้งในสิ่งที่คุณทำ มันทำให้คุณค่าของคำว่า Safety ลดลงไป เนื่องจากคุณไม่ทำหน้าบทบาทของ Safety อย่างเต็มตัว จนทำให้หัวหน้าคิดว่างาน Safety ไม่จำเป็นที่จะต้องทำอะไรมากมาย

ดังนั้นคุณก็ลองทบทวบเอกสารทั้งหมดที่คุณทำออกไป แล้วพิจารณาดูว่าสิ่งที่คุณทำไปมันเป็นสิ่งที่จำเป็นแค่ไหน และมีอะไรอีกบ้างที่ยังขาดอยู่ ลองใช้ความรู้ความสามารถที่เรียนมาดูครับ

:wanwan020: :wanwan020:
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

June

• Newbie
  • *
ผมอยากถามว่าระบบที่คุณดูแล เป็นแค่ระบบ ISO 9001 อย่างเดียวใช่หรือเปล่าครับ

เพราะถ้าคุณได้ดูแลเรื่องระบบ  ISO 14001, และ ISO 45001  น่าจะเข้าใจหลักการที่จะดำเนินการทั้งด้านความปลอดภัย และ สิ่งแวดล้อมมากกว่านี่นะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง Core process หรือ process approvment

แต่เนื่องจากอยู่กับระบบ ISO 9001 มานาน จึงทำให้ไม่มั่นใจในเรื่องความปลอดภัย
และคุณคงไม่เคยไปสอบถานพนักงานที่เขาปฏิบัติงานอยู่หน้างาน ก็เลยไม่เห็นปัญหาที่มันเกิดขึ้น จึงทำให้กฎระเบียบต่างๆ ที่ออกมาจึงเป็นเพียงแค่เศษกระดาษไป

จึงอยากให้คุณลองคุยกับหัวหน้าคุณก่อนว่าจะสิ่งที่คุณต้องการคืออะไร และสิ่งที่บริษัทต้องการคืออะไร

เพราะบ้างครั้งในสิ่งที่คุณทำ มันทำให้คุณค่าของคำว่า Safety ลดลงไป เนื่องจากคุณไม่ทำหน้าบทบาทของ Safety อย่างเต็มตัว จนทำให้หัวหน้าคิดว่างาน Safety ไม่จำเป็นที่จะต้องทำอะไรมากมาย

ดังนั้นคุณก็ลองทบทวบเอกสารทั้งหมดที่คุณทำออกไป แล้วพิจารณาดูว่าสิ่งที่คุณทำไปมันเป็นสิ่งที่จำเป็นแค่ไหน และมีอะไรอีกบ้างที่ยังขาดอยู่ ลองใช้ความรู้ความสามารถที่เรียนมาดูครับ

:wanwan020: :wanwan020:

ที่ บ. ทำ ISO 9001 และ ISO 14001 ครับ
ขอบคุณครับ

bboy357

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 82
บริษัทอยู่แถวไหนครับ  คุยกันได้นะครับ เผื่อจะได้แลกเปลี่ยนกัน
line : pantong11
ที่ปรึกษาเดียวที่ผมมีคือ  jorpor.com

Safety bee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
  • ปฏิบัติหน้าที่ให้ดีที่สุด
หัวอกเดียวกันเลยครับท่าน June ตอนนี้ บีก็ทำ 4 ตำแหน่ง
1. Safety
2.  IT
3. DCC
4. ดูแล 5ส.ทั้งหมด
ไม่อยากคิดมากครับบริษัทเล็กๆผู้บริหารต่างชาติ เค้าให้ทำไรต้องทำถึงแม้เงินจะไม่เพิ่ม แต่ก็เอาความรู้ติดตัวไว้ตอบคำถาม เผื่อมีใครถามครับ อิอิอิ
อย่าคิดหลายเด้อ มื้ออื่นะเศ้าแล้ว ขำขำขำครับ
 :-X :-X :-X :-X :-X
เพื่อนร่วมงานปลอดภัย หากจป.ใส่ใจในหน้าที่..

Safety First TMT

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ผิดกฎหมายหรือไม่ครับ จป. ต้องทำงานด้านความปลอดภัยเต็มเวลา ไม่ใช่หรือครับ

WE LOVE JORPOR.COM