จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเพิ่งจบใหม่ เริ่มงานไซด์ก่อสร้าง หัวหน้าให้ทำLEED ขอคำแนะนำหน่อยครับ เครียดมาก  (อ่าน 408 ครั้ง)

Siwinee และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

natta-jane

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ผมเพิ่งจบใหม่ เริ่มงานไซด์ก่อสร้าง หัวหน้าให้ทำ LEED ขอคำแนะนำหน่อยครับ เครียดมาก ผมลองอ่านศึกษาดูคร่าวๆสำหรับผมมันยากมาก

pranagthai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
การทำระบบนี้ไม่ใช่ง่ายๆ เพราะต้องร่วมทำหลายๆฝ่าย เพียงแต่ต้องกำหนดหัวข้อในการแบ่งกันทำข้อมูล ต้องถามนายก่อนว่าต้องเริ่มจากตรงไหนก่อน เพราะเราพึ่งจบใหม่ ขอคำแนะนำการเริ่มต้นเบื้องต้นจากนาย เค้าคงไม่ใจร้ายที่จะไม่บอกข้อมูลหรอกเพราะนายต้องการให้เราทำอยู่แล้ว อีกอย่างหากจะทำจริงๆคุณทำเป็นโครงการก่อน ลำดับขั้นตอนก่อน หรือทำเป็นFLOW CHART การนำไปสู่ระบบคร่าวๆก่อนก็ได้ สู้ๆงานมีไว้ให้สู้อย่าไปท้อ

jojoetop5

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 39
Re: ผมเพิ่งจบใหม่ เริ่มงานไซด์ก่อสร้าง หั$
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 08:33:53 PM »
ผมแนะนำให้จ้าง Consult มาช่วยทำครับ เพราะ LEED เป็นข้อกำหนดของต่างประเทศ และการรับรองก็มีหลายแบบ เช่นตั้งแต่เริ่มก่อสร้าง หรือ รับรองอาคารเป็นต้น ลองสอบถาม บริษัท TUV ดูนะครับ  เพราะรู้สึกเป็นเจ้าเดียวที่สามารถให้้ Cer รับรองได้

bboy357

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 82
โห งานใหญ่ ให้คนไม่มีประสบการณ์ทำ LEED  เจ้านายคงอยากทดสอบคนรุ่นใหม่  บอกนายถ้าจะให้งานดี ต้องจ้างที่ปรึกษาแล้วแหละครับ 
ที่ปรึกษาเดียวที่ผมมีคือ  jorpor.com

Jeasical

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0

WE LOVE JORPOR.COM