จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการส่งรายงานตรวจรับรองระบบไฟฟ้าประจำปี  (อ่าน 876 ครั้ง)

Nisara และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

จป.ตัวกลม

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 7
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
ขอสอบถามพี่ๆ ทุกท่านว่าตัวรายงานที่ได้รับมากจากทางวิศวกรนั้น ต้องส่งหน่วยงานสวัสดิการฯ และสำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด  กันมั้งไหมครับ
พอดีที่ใหม่ ผจก.เขาจะให้ผมทำส่งผมเลยสงสัย  เพราะทุกทีจะเก็บไว้เป็นหลักฐานที่บริษัทเผื่อมีการเข้ามาสุ่มตรวจ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยน้ะครับ

:wanwan017: :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

pranagthai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
ตามหลักหากมีการตรวจไฟฟ้าประจำปี ก็ต้องทำการส่งเอกสารรายงานต่อสำนักงานสวัสดิการแรงงานในเขตพื้นที่ของตน เรื่องเก็บไว้เป็นหลักฐานไม่ยากเลย ก็ทำสำเนาไว้อีกชุดก็ได้ครับ ::) ::)

Kanokkan Vipusattaya

• บุคคลทั่วไป
โรงงานเรานำส่งอุตสาหกรรม จังหวัดค่ะ ทำฉบับสำเนาให้เจ้าหน้าที่เซ็นต์รับ แล้วก็นำสำเนาแนบไปกับรายงาน จป.ว.ด้วย และเก็บไว้ที่โรงงานเผื่อเจ้าหน้าที่เข้ามาตรวจด้วยค่ะ
 ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

YS

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 21
สำเนาส่ง  2 ที่
  1.สวัสดิการ   
  2.อุตสาหกรรมจังหวัด 

-ประกาศกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน เรื่อง หลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขการจัดทำบันทึกผลการตรวจสอบและรับรองระบบไฟฟ้าและบริภัณฑ์ไฟฟ้า
-กฎกระทรวง กำหนดมาตรการความปลอดภัยเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าในโรงงาน พ.ศ. 2550

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 82
ทำเอกสาร 2 ชุด ตัวจริงส่งหน่วยงานราชการ สำเนาเก็บไว้ที่บริษัทครับ

SAFETY_IDz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
วิศวกรที่ตรวจระบบไฟฟ้าจะทำมาให้เรา 4 เล่ม คือ กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน 2 เล่ม และกรมอุตสาหกรรม 2 เล่ม นำส่งอย่างละเล่ม ที่เหลือเราเก็บไว้ให้แรงงานมาตรวจครับ หรือจะสำเนาเก็บไว้ก็ได้ครับ

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 61
ขั้นต่ำต้องปฏิบัติตามกฎหมาย ทำสูงกว่าไม่ผิด ดังนั้น กรณีให้ไปประเมินความสอดคล้องของกฏหมายทั้ง 2 กระทรวง แล้วพิจารณาดูว่าจะปฏิบัติอย่างไรต่อไป เลือกว่าจะทำเท่าที่กฏหมายกำหนดหรือจะสูงกว่า
ปล. รายงานที่กำหนดให้เก็บไว้เป็นหลักฐานที่บริษัท ฯ หากส่งไปหน่วยงานราชการบางที่ก็อาจจะปฏิเสธที่จะไม่รับ หรือรับแล้วก็เอาไปทิ้ง เพราะสุดท้ายบริษัทมีหน้าที่ต้องเก็บรายงานและนำมาแสดงให้เจ้าพนักงานตรวจสอบตามที่ร้องขอ หากสูญหายบริษัทจะอ้างว่าได้นำส่งให้หน่วยงานราชการแล้วไม่ได้ครับ 555

Safety bee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
  • ปฏิบัติหน้าที่ให้ดีที่สุด
ตามท่าน pranagthai เลยครับ
เพื่อนร่วมงานปลอดภัย หากจป.ใส่ใจในหน้าที่..

kannigar petchrat

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 21
  • จป.นิก
จป.นิก
สถาบัน : Nakhon Ratchasima College
สาขา : อาชีวอนามัยและความปลอดภัย รุ่นที่ 1
คณะ : สาธารณสุขศาสตร์และเทคโนโลยีสุขภาพ
Facebook : Nong-Nick Petchrat
โทรศัพท์ : 082-1413828
E-mail : kannigar.nick@hotmail.com

Natthaphon

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2033
กฎกระทรวง เรื่อง กำหนดมาตรการความปลอดภัยเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าในโรงงาน พ.ศ.๒๕๕๐
   - ข้อ ๗ ผู้ประกอบกิจการโรงงานต้องจัดเก็บและรักษาเอกสารการตรวจสอบระบบไฟฟ้าในโรงงานไว้เป็นเอกสารประจำโรงงาน เพื่อประโยชน์ในการตรวจสอบ
ของพนักงานเจ้าหน้าที่
     สรุป กฎกระทรวงไม่ได้บอกให้ส่ง ให้เก็บไว้ในโรงงานแต่จะต้องมีหรือส่งถ้าเจ้าพนักงานร้องขอ

กฎกระทรวง กําหนดมาตรฐานในการบริหาร จัดการ  และดําเนินการด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทํางานเกี่ยวกับไฟฟ้า พ.ศ.๒๕๕๘
ประกาศกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน เรื่อง หลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขการจัดทำบันทึกผลการตรวจสอบและรับรองระบบไฟฟ้าและบริภัณฑ์ไฟฟ้า พ.ศ.๒๕๕๘
     - ข้อ ๓ ให้นายจ้างแจ้งผลการตรวจสอบและรับรองระบบไฟฟ้าและบริภัณฑ์ไฟฟ้าต่อพนักงานตรวจความปลอดภัยในเขตพื้นที่รับผิดชอบภายในสิบห้าวันนับแต่วันที่ตรวจสอบ
     สรุป ให้ส่งผลการตรวจสอบและรับรองระบบไฟฟ้าให้กับเจ้าพนักงานภายใน 15 วันหลังจากวันที่ตรวจสอบ
นาย ณัฐพล วิธินันทกิตต์
Mobile: 089-8985012
E-mail: natthaphon_wit@hotmail.com / nrksafetycenter@hotmail.com
ปริญญาโท  บริหารธุรกิจมหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ปริญญาตรี  วิศวกรรมศาสตร์บัณฑิต มหาวิทยาลัยขอนแก่น
จป.ระดับวิชาชีพ รุ่น27 NPC / Upgrade 42 ชม. รุ่น39 สมาคมส่งเสริมความปลอดภัยในการทำงาน
ผู้ตรวจสอบอาคาร รุ่น28  มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (ทะเบียน บ.2533/2556)
ผู้ตรวจสอบและรับรองพลังงาน ระดับชำนาญการ กรมพัฒนาพลังงานทดแทนฯ
ตำแหน่งงานปัจจุบัน : ที่ปรึกษาด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                           : ผู้ตรวจสอบอาคาร
                           : วิทยากรด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                                 (วิทยากรบรรยาย : จป.หัวหน้างาน,บริหาร,เทคนิค,คปอ.,หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย)

ให้บริการดังต่อไปนี้

# บริการ ตรวจสอบและรับรองอาคาร ตามพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร
   # บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัย เช่น หลักสูตร ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ยีดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรความปลอดภัยพนักงานใหม่ , การขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , ความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า , สารเคมีอันตราย , ฯลฯ
   # บริการตรวจสอบและรับรองเครื่องจักรที่ใช้ในโรงงานและงานก่อสร้าง และเซ็นต์ตรวจรับรองโครงสร้าง
   # บริการตรวจสอบและทดสอบเครน รถเครน ลิฟต์ขนส่ง ลิฟต์โดยสาร หม้อไอน้ำ รถโฟร์คลิฟต์ ภาชนะรับแรงดันทุกประเภท
   # บริการตรวจสอบรับรองระบบไฟฟ้า เขียนแบบแผนผังวงจรไฟฟ้า และ เซ็นต์รับรอง
   # บริการตรวจสอบระบบสัญญาณแจ้งเหตุเพลิงไหม้
   # บริการตรวจสอบและทดสอบปั๊มน้ำดับเพลิง
   # บริการตรวจสอบและเซ็นต์รับรองงานด้านวิศวกรรม   โดยสามัญ/วุฒิวิศวกร สาขาอุตสาหการ โยธา ไฟฟ้า เครื่องกล สิ่งแวดล้อม

บริการทั่วทั้งประเทศไทย ทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด

Thanathorn

• คะแนนน้ำใจ 20
ขอบคุณค่ะ

chatt

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 31
ตามนี้เลยตอนนี้ตามประกาศ แนบ   ฉบับเดียวตรวจแล้วจบครับ

WE LOVE JORPOR.COM