จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง เม็ดพลาสติก  (อ่าน 341 ครั้ง)

จป.ตัวกลม

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
สอบถามเรื่อง เม็ดพลาสติก
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 11:16:16 AM »
รบกวนสอบถามพวกพี่ๆ ที่ประสบการณ์ด้านอุตสาหกรรมพลาสติกหน่อยครับ ว่าเม็ดพลาสติกนี้จัดว่าเป็นสารเคมีประเภทไหน เน้นว่าเป็นจำพวกอันตรายไหมครับ  หรือถ้ามีพวกเอกสารประกอบด้วยยิ่งดีครับ Jeeramit.safety@gmail.com

:wanwan017:    :wanwan017:    :wanwan017:
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

ME39

• **
  • คะแนนน้ำใจ 9
Re: สอบถามเรื่อง เม็ดพลาสติก
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 11:51:13 AM »
เม็ดพลาสติกอะไรครับ ABS PVC PC ถ้าจัดเป็นพวกอันตราย แล้วที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้ก็อันตรายหมดสิครับ ถ้าแบ่งประเภทก็เป็นของแข็งติดไฟ/ไวไฟ ประเภทที่ 4 ซื้อเม็ดจากไหนขอ MSDS จากที่นั้นครับ ผมอ่าน MSDS ไม่มีอันตรายนะ ใสๆ

ME39

• **
  • คะแนนน้ำใจ 9
« Reply #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 12:06:31 PM »
แต่ถ้าเม็ดกำลังหลอมจะมีอันตรายจากพวกแก๊สต่างๆ โดยเฉพาะ PVC จะมีฉุนแรงมาก ถ้าเป็นเม็ดไม่อันตราย แต่ระหว่างหลอมเหลวก่อนเป็นชิ้นงาน มีอันตรายจากแก๊ส ครับ

vichayanott8999

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 95
  • DEBSIRIN 105/12 (ภาระหน้าที่ที่สำคัญ)
« Reply #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 02:47:30 PM »
ขอบคุณขอรับ สำหรับข้อมูล

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
« Reply #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 02:52:09 PM »
ก็ลองกลับไปดู SDS สิครับว่า เม็ดพลาสติกที่คุณ จป.ตัวกลม ใช้งานอยู่มีสารเคมีอะไรเป็นส่วนประกอบ หลังจากนั้นค่อยกลับมาดูว่าเป็นสารเคมีอันตรายต่อพนักงานมากน้อย แค่ไหน
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

WE LOVE JORPOR.COM