จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตัวอย่าง safety Organization  (อ่าน 483 ครั้ง)

Safety bee

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 609
  • รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด
ขอตัวอย่าง safety Organization
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 02:05:15 PM »
ขอตัวอย่าง safety Organization หน่อยครับ พอดีจะจัดทำ เพื่อให้ผู้บริหารจัดการ ดูครับขอบพระคุณครับ

jakapan

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
Re: ขอตัวอย่าง safety Organization
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 02:50:35 PM »
ขอด้วยครับ
safety@slcarborundum.com

Safety bee

Re: ขอตัวอย่าง safety Organization
« Reply #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 03:34:43 PM »
ถ้าจัดทำตามนี้ได้หรือไม่ ครับ....
 ตามประกาศตามกระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคม เรื่อง คณะกรรมการความปลอดภัยอาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงาน กำหนดให้นายจ้างมีลูกจ้างตั้งแต่ 50 คนขึ้นไป ในสถานประกอบกิจการต้องจัดให้มีคณะกรรมการความปลอดภัย อาชีวอนามัยและสิ่งแวดล้อมในการทำงานดังนั้นกิจการใดที่มีลูกจ้างตั้งแต่คนขึ้นไปจะต้องดำเนินการจัดตั้งคณะกรรมการความปลอดภัยฯ ดังกล่าว ให้ถูกต้องตามประกาศกระทรวงแรงงาน ที่กำหนดไว้ และต้องจัดทำสำเนาบันทึก หรือรายงานการดำเนินงาน หรือรายงานการประชุมเก็บไว้ในหน่วยงาน พร้อมที่จะให้พนักงานเข้าหน้าที่ตรวจสอบได้ตลอดเวลา องค์ประกอบและสัดส่วนของคณะกรรมการมีดังนี้
   1. สถานประกอบกิจการที่มีลูกจ้าง50-99 คน ให้มีกรรมการไม่น้อยกว่า 5 คนโดยมีองค์ประกอบดังนี้
1.ประธานคณะกรรมการนายจ้างหรือผู้แทนนายจ้างกรรมการ 1 คน เป็นกรรมการผู้แทนระดับบังคับบัญชา
2  คน เป็นกรรการผู้แทนลูกจ้างระดับปฏิบัติการ
3  กรรมการและเลขานุการ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยฯ ระดับวิชาชีพ
  2. สถานประกอบกิจการมีลูกจ้าง100-499 คน ให้มีกรรมการไม่น้อยกว่าคน โดยมีองค์ประกอบดังนี้
1.ประธานคณะกรรมการ   นายจ้างหรือผู้แทนนายจ้าง

2 คน เป็นกรรมการผู้แทนระดับบังคับบัญชา
3 คน เป็นกรรมการผู้แทนลูกจ้างระดับปฏิบัติการ   
4กรรมการและเลขานุการ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัย ระดับวิชาชีพ
   3. สถานประกอบกิจการที่มีลูกจ้างตั้งแต่ 500 คน ขึ้นไป ให้มีกรรมการไม่น้อยกว่า 11 คน โดยมีองค์ประกอบดังนี้
1  ประธานคณะกรรมการ นายจ้างหรือผู้แทนนายจ้าง
2  กรรมการ 9 คน4 คน เป็นกรรมการผู้แทนระดับบังคับบัญชา  5 คน เป็นกรรมการผู้แทนลูกจ้างระดับ  ปฏิบัติการ 
3  กรรมการเละเลขานุการ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยระดับวิชาชีพ

Better_Best

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 09:33:00 AM »
safety organization หรือว่า safety committee ครับ

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 51
« Reply #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 02:15:41 PM »
Safety Organization
1. MD หรือผู้บริหารสูงสุด
2. ผู้จัดการ หรือ จป.บริหาร
3. หัวหน้างาน หรือ จป.หัวหน้างาน
4. หน่วยงานความปลอดภัย หรือ จป.เทคนิค หรือ จป.เทคนิคขั้นสูง หรือ จป.วิชาชีพ

Safety Committee  ( คปอ. )
1. ประธาน ( ผู้บริหารสูงสุดหรือผู้ได้รับหมอบหมาย )
2. กรรมการแต่งตั้งโดยนายจ้าง ( ผู้จัดการ / หัวหน้างาน )
3. กรรมการเลือกตั้งจากลูกจ้าง และให้นายจ้างแต่งตั้ง ( พนักงานทั่วไป )
4. เลขานุการ ( จป.เทคนิค หรือ จป.เทคนิคขั้นสูง หรือ จป.วิชาชีพ )
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Safety bee

« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 05:19:18 PM »
 :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:  +1 ครับ

WE LOVE JORPOR.COM