จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเก็บถังน้ำมันค่ะ  (อ่าน 653 ครั้ง)

smilesine

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 14
สอบถามเรื่องการเก็บถังน้ำมันค่ะ
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 03:44:05 PM »
ที่บริษัทมีการใช้ถังน้ำมันดีเซล 200 ลิตร 1 ถัง แต่ถูกAudit เรื่องสถานที่จัดเก็บใครพอมีข้อแนะนำหรือรูปการจัดเก็บที่ป้องกันการรั่วไหลบ้างมั้ยค่ะ

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 70
Re: สอบถามเรื่องการเก็บถังน้ำมันค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 02:41:40 PM »
จากข้อมูลที่บอกมา ไม่รู้ว่ามีการถ่ายเท ณ จุดที่จัดเก็บหรือไม่
ที่เคยเห็นและเคยทำแบบทั่วไป สำหรับการใช้งานสารเคมี 1 ถัง
1. กำหนดจุดวางเก็บ ห่างจากแหล่งความร้อน
2. ก่อปูนล้อมพื้นที่เพื่อจำกัดการรั่วไหล
3. จัดอุปกรณ์สำหรับดูดซับหากเกิดการรั่วไหลเช่น ถังใส่ทราย ถังมีฝาปิด เป็นต้น
4. หากที่การถ่ายเท อาจจัดหาถาดรองเพิ่ม
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Chesepeacx

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
Re: สอบถามเรื่องการเก็บถังน้ำมันค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 02:05:11 PM »
น่าจะมีปัยหาจากต้นทางหรือเปล่าครับผม

JorPorTor

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2116
« Reply #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 06:23:12 PM »
Spill Containment ...จบ รูปแบบใดก็ได้ แค่ 200 ลิตร จิ๊บๆ
B.Sc. - Industrial Hygiene & Safety, [PH-IHS#02 BUU]
M.S - Environmental Management (Honors), [NIDA-EMs#5]

Safety30up

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
« Reply #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 01:04:15 PM »
Spill Containment ...จบ รูปแบบใดก็ได้ แค่ 200 ลิตร จิ๊บๆ
คุณต่อครับ พอดีโรงงานมีแผน ที่จะทำที่วางถังสารเคมีเพิ่ม(ถัง 200 ลิตร)         ว่าจะซื้อแบบนี้มาใช้เหมือนกัน
แต่เหมือนเคยได้ยินคุ้นๆในเรื่อง ปริมาตรถาดรองต้องเป็น 110 เปอเซ็นต์ของสารเคมีที่วาง ตรงข้อนี้ว่ามีความจำเป็นขนาดไหนครับ  และปริมาตรถาดรองแบบนี้มันได้ 110 เปอร์เซ็นต์ของถัง 200 ลิตรไหมครับ (220 ลิตร)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

WE LOVE JORPOR.COM