จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายที่เกิดจากเครื่องจักร  (อ่าน 859 ครั้ง)

Prv

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
อันตรายที่เกิดจากเครื่องจักร
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 09:55:04 AM »
เป็น จป.จบใหม่ค่ะ พอดีที่โรงงานซื้อเครื่องจักรมาใหม่เป็นเครื่องบดพลาสติกค่ะ มีเสียงดัง มีการกระเด็ดของเศษพลาสติก มีฝุ่น อยากสอบถามว่า เราจะมีการป้องกันอันตรายอย่างไรบ้าง ทั้งจากตัวเครื่องจักร และตัวพนักงานค่ะ

ขอบคุณค่ะ

vichian poomkerd

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 41
Re: อันตรายที่เกิดจากเครื่องจักร
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 10:29:02 AM »
ขั้นแรกทำห้องให้อยู่ก่อนครับ ห้องอย่างมิดชิด
รับตรวจสอบระบบไฟฟ้าประจำปี ระบบ Fire alarm ,ตรวจสอบเครน อบรมความปลอดภัยเกี่ยวกับไฟฟ้า  โดยวิศวกร สามัญ ที่มีประสบการณ์ ราคากันเองสนใจติดต่อ
087-1300402  vichian2509@gmail.com

จป.ตัวกลม

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 7
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
Re: อันตรายที่เกิดจากเครื่องจักร
« Reply #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 11:42:46 AM »
ก่อนอื่นก็วิเคราะห์ความเสี่ยงที่เกิดขึ้นครับ วิเคราะห์ตามที่เราเรียนมาเลย
และในส่วนการป้องกัน เราต้องดูก่อนว่าพื้นที่ ที่ติดตั้งมีแผนกอื่นร่วมด้วยไหมถ้ามีก็ทำผนังกั้นเสียง แต่ถ้าไม่มีแนะนำให้ป้องกันที่ตัวพนักงาน
แต่อย่างที่ผมอยู่จะแยกเป็นส่วนแผนกของเขาเองคือแยกโรงเป็นโรงบดแต่เสียงไม่ดังมาก
และพวก PPE ที่ให้ตัวพนักงานใช้ ก็จะมี เอียร์ปลั๊ก เอียร์มัฟ  แว่นตานิรภัย ถุงมือยางไนไตร 
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
« Reply #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 12:09:20 PM »
แต่อย่าลืมเรื่อง noise contour ในพื้นที่ด้วยนะครับ
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

Prv

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 01:10:46 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 82
« Reply #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 03:14:04 PM »
ลองเอาไปปรับใช้ดูครับ

Thanathorn

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 20
« Reply #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 11:00:26 AM »
ขอบคุณค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM