จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ท่านไหนทำอยู่อุตสาหกรรมพลาสติกบ้างครับ  (อ่าน 428 ครั้ง)

จป.ตัวกลม

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
ขอสอบถามว่ามีพี่ท่านไหนทำงาน เกี่ยวกับอุตสาหกรรมพลาสติกบ้างครับ ล้ะถ้ายิ่งมีเครื่องหลอมพลาสติกด้วยครับว่าแนวทางการป้องกันของพวกพี่ๆ ทำอย่างไรกันบ้าง ใส่ฮูดดูดอากาศ หรือใส่ผ้าปิดจมูก แต่ตอนนี้ตัวผมสงสัยอยู่ว่าควันที่ออกมาจากการหลอมนั้น ใส่ผ้าปิดจมูกแบบคาร์บอนจะช่วยได้ขึ้นบ้างไหม ก็ประมานนี้ที่จะถาม

ถ้าพี่ท่านใดสะดวกช่วยแจ้งมาทางเมลที่น้ะครับ Jeeramit.safety@gmail.com
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

aeey

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 46
  • คิดและทำเพื่อความปลอดภัย
 :wanwan016:ถามเลยก็ได้นะพี่ว่า...เพราะบางทีคนที่มีประสบการณ์อ่านแล้วอาจจะแนะนำเราได้นะ
จป.คือสังคมแห่งความช่วยเหลือและแบ่งปัน(ความคิดของผมคนเดียวนะ)

Prv

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
อยากถามว่าตัวเครื่องบดพลาสติกนี้ การป้องกันอันตราย ทั้งจากตัวเครื่องจักร และตัวพนักงาน เราต้องทำยังไงบ้างคะ

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
งั้นคุณ จป.ตัวกลม ต้องไปตรวจสอบ SDS ก่อนนะครับว่าพลาสติกที่หลอมมีส่วนผสมของสารเคมีอะไรบ้าง และตัวไหนที่เป็นอันตรายต่อพนักงาน
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 125
ผ้าปิดจมูกแบบช่วยป้องกันกลิ่นได้  แต่ยังละเอียดไม่พอที่ป้องกันอนุภาคจากฟูมครับ

การแก้ไปัญหามี 3 ทางต้องเลือกเอา คือ

1.  ที่แหล่งกำเนิด  ใช้ฮูดดูดเอาควันเสียไปกำจัดทิ้ง

2.  ที่ทางผ่าน  อาจมีพัดลมดูดเอาลมภายนอกเข้ามาเจือจาง   รวมทั้งมีพัดลมดูดอากาศภายในห้องเอาไปทิ้ง  แต่สู้วิธีการที่ 1 ไม่ได้

3.  ที่คน  ใส่หน้ากากกรองอากาศและอนุภาคจากควันครับ 

จป.ตัวกลม

• **
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
ผ้าปิดจมูกแบบช่วยป้องกันกลิ่นได้  แต่ยังละเอียดไม่พอที่ป้องกันอนุภาคจากฟูมครับ

การแก้ไปัญหามี 3 ทางต้องเลือกเอา คือ

1.  ที่แหล่งกำเนิด  ใช้ฮูดดูดเอาควันเสียไปกำจัดทิ้ง

2.  ที่ทางผ่าน  อาจมีพัดลมดูดเอาลมภายนอกเข้ามาเจือจาง   รวมทั้งมีพัดลมดูดอากาศภายในห้องเอาไปทิ้ง  แต่สู้วิธีการที่ 1 ไม่ได้

3.  ที่คน  ใส่หน้ากากกรองอากาศและอนุภาคจากควันครับ

ขอบคุณครับสำหรับแนวทางดำเนินการแก้ไข
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

komsak

• **
  • คะแนนน้ำใจ 60
จากตัวพนักงานและเครื่องจักร ก็ทำขั้นตอนการทำงานที่ปลอดภัย ติดไว้ที่หน้างาน และเพิ่มหาสวิตซ์หยุดฉุกเฉินติดอีกสัก 1-2 จุด อย่าลืมอบรมชี้แจงด้วยน่ะครับ  รอ..ท่านอื่นต่อไปครับ

SAFETY_IDz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
หลักการ 3 E
1. Engineering (หลักการทางวิศวกรรมศาสตร์) การติดตั้งเครื่องจักรในที่ที่เหมาะสม การติดตั้งปุ่ม Emergency การติดตั้งปุ่มทำงาน 2 ปุ่ม หรือการใส่การ์ดเครื่องจักรที่มีการหมุน และการใช้เครื่องมือจับชิ้นงานป้อนแทนมือ
2. Education (การศึกษา) การอบรมให้ความรู้แก่พนักงาน ระเบียบปฏิบัติต่าง ๆ ของสถานประกอบกิจการ และการให้ความรู้เกี่ยวกับการป้องกันอุบัติเหตุ วิธีการเสริมสร้างความปลอดภัยในการปฏิบัติงาน
3. Enforcement (การออกกฏข้อบัง) เป็นมาตรการควบคุมให้พนักงงานปฏิบัติตาม และการติดตั้งป้ายเตือน

WE LOVE JORPOR.COM