จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการอบรมพนักงานใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 167 ครั้ง)

Prompong_AC.

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
การอบรมพนักงานใหม่ก่อนเข้าทำงาน 6 ชั่วโมงตามกฎหมาย
ถ้าที่บริษัทมีแค่ จป.หัวหน้างาน จป.เทคนิค จป.บริหาร สามารถอบรมเองได้มั๊ยครับ
และสามารถออกวุฒิบัตรให้เองได้มั๊ยครับในนามบริษัท รบกวนทีครับผม

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 124
ส่วนมากอบรมเองทั้งนั้นครับ  ไม่มีวิทยากรภายนอกคนไหนจะรู้กระบวนการและอันตรายที่เกิดขึ้นในโรงงานได้ดีกว่าเรา  แต่คุณสมบัติของวิทยากรอาจต้องให้สอดคล้องตามกฎหมายครับและเมื่ออบรมแล้วจะต้องเก็บหลักฐานทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นแบบทดสอบ ก่อนและหลัง รวมทั้งสำเนาวุฒิบัตรที่แจกให้กับพนักงานใหม่ครับ  เพราะจนท.ราชการจะขอดูเวลาเข้าตรวจโรงงาน

Chatchai Rupraman

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 7
ไม่ต้องออกวุฒิบัตรได้ไหมครับ   มีเเบบทดสอบเเละใบลงทะเบียนอบรมให้เซ็นต์ลงชื่อ
สักวันมันคงจะสำเร็จ ฝันให้ไกลไปให้ถึง คิดแตกต่างแต่ไม่เกินจริง

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 124
กฎหมายระบุไว้ชัดเจนให้ออกหลักฐานการผ่ายอบรมให้ลูกจ้างใหม่

ข้อ ๓ ในการฝึกอบรมตามข้อ ๒ ผู้จัดฝึกอบรมต้องดําเนินการ ดังนี้
(๑) จัดให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมเข้ารับการฝึกอบรมเต็มเวลาตลอดหลักสูตร
(๒) จัดให้ห้องฝึกอบรมหนึ่งห้องมีผู้เข้ารับการฝึกอบรมไม่เกินหกสิบคน
(๓) จัดให้มีการวัดผลและประเมินผลผู้เข้ารับการฝึกอบรม
(๔) ออกหลักฐานแสดงการผ่านการฝึกอบรมให้แก่ผู้ผ่านการฝึกอบรม

WE LOVE JORPOR.COM