จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ ประจำปี  (อ่าน 351 ครั้ง)

chaleamsub และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Sugar rain

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
การฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ ประจำปี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 03:53:31 PM »
ี่บริษัท จะจัดฝึก อพยพหนีไฟประจำ ประจำปีค่ะโดยแยกจากวันอบรมดับเพลิงขั้นต้น โดยนายจะให้ไปซ้อมวันเสาร์ วันที่ไม่มีลูกค้าเข้า บริษัทฯ แต่ประเด็น คือพนักงานบางส่วน สลับหยุดวันเสาร์ แบบนี้ถือว่าไม่ครบ 100%  ไม่สามารถทำได้ใช่ไหมคะ

จป.ตัวกลม

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
Re: การฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ ประจำปี
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 04:35:46 PM »
งงคำถามครับ เพราะเนื่องจากว่าการซ้อมอพยพหนีไฟ กับอบรมดับเพลิงขั้นต้นนั้นส่วนใหญ่จะใช้เวลา ตามที่เข้าใจกันอยู่ และจะใช้เวลาไม่นาน 

และที่ถามว่าไม่ครบร้อยเป็นอะไรไหม
ตอบ  ตามสถานการได้ครับเพราะว่าความเป็นจริงไม่ครบ 100 หรอกถ้ามีพนักงานป่วย ลางาน ก็ไม่ครบแล้วครับให้แจ้งเป็นว่าขาดงานก็ได้น้ะ ตามที่ผมทำ

และขอถามอีกเรื่องครับพึ่งจบใหม่หรอครับผม
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

Sugar rain

• Newbie
  • *
Re: การฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ ประจำปี
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 05:29:25 PM »
คือประเด็นต้องการซ้อมวันธรรมดา มากกว่าค่ะ  เข้าใจว่าปกติก็ไม่ครบ 100% อยู่แล้วแต่ซ้อมวันธรรมดา จะได้ปริมาณผู้ฝึกซ้อมตามความจริง รวมทั้งถูกต้องตามจุดประสงค์ ที่ต้องการซ้อมอพยพค่ะ

ปล. ไม่ได้เพิ่งจบใหม่นะคะ แต่ปกติทำงานสายโรงงาน พอมาอยู่สายสำนักงาน เลยต้องปรับเรื่องระบบ ความปลอดภัยหลายๆ อย่างค่ะ

Green cross

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 5
« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 08:52:33 AM »
ซ้อมวันธรรมดาก็ดีนะคะลูกค้าจะได้ร่วมอพยพด้วย สำหรับสถาณการณ์จริง  :wanwan019: :wanwan019:
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 44
« Reply #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 11:19:29 AM »
ประเด็นคือ 
1. ถ้าต้องการปริมาณให้ 100% ก็จัด 2 ครั้ง เพื่อให้พนักงานที่หยุดงานสามารถเข้าร่วมได้ครบ 
2. ถ้าอยากซ้อมวันธรรมดา คุณก็ต้องไปคุยกับเจ้านายครับ

3. ประเด็นต้องครบ 100% ไหม ในทางปฏิบัติทำได้ก็ดี ทำไม่ได้ก็ส่งรายชื่อให้ครบเท่านั้น ขึ้นอยู่กับทางบริษัทจะให้ได้แค่ไหน
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 123
« Reply #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 11:50:09 AM »
ของผมใช้การซ้อมย่อย  ให้กับทุกแผนก  ทุกกะ  ก่อนมีการซ้อมจริง 7  วัน ทำให้ซ้อมได้ 100 %

จป.ตัวกลม

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
« Reply #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 10:30:36 AM »
คือประเด็นต้องการซ้อมวันธรรมดา มากกว่าค่ะ  เข้าใจว่าปกติก็ไม่ครบ 100% อยู่แล้วแต่ซ้อมวันธรรมดา จะได้ปริมาณผู้ฝึกซ้อมตามความจริง รวมทั้งถูกต้องตามจุดประสงค์ ที่ต้องการซ้อมอพยพค่ะ

ปล. ไม่ได้เพิ่งจบใหม่นะคะ แต่ปกติทำงานสายโรงงาน พอมาอยู่สายสำนักงาน เลยต้องปรับเรื่องระบบ ความปลอดภัยหลายๆ อย่างค่ะ

ขอสอบถามด้วยความสงสัยครับว่า สายสำนักงาน กะสายโรงงานแตกต่างกันอย่างไรครับ
เพราะทุกทีจะได้ยิน จป. แค่ จป.ก่อสร้าง กับจป.โรงงาน
มาเจอสายสำนักงานเลยงง ว่าต่างกับโรงงานยังไง!.
 ??? ??? ???
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

Better_Best

• Newbie
  • *
« Reply #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 09:32:59 AM »

ขอสอบถามด้วยความสงสัยครับว่า สายสำนักงาน กะสายโรงงานแตกต่างกันอย่างไรครับ
เพราะทุกทีจะได้ยิน จป. แค่ จป.ก่อสร้าง กับจป.โรงงาน
มาเจอสายสำนักงานเลยงง ว่าต่างกับโรงงานยังไง!.
 ??? ??? ???

คล้ายๆ กันอ่ะครับ ต่างกันแค่ scale

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 58
« Reply #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 11:54:27 AM »
ก็ซ้อมไปก่อนแล้วไปล่าลายเซ็นส่วนที่ขาดครับ

JorPorTor

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2108
« Reply #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 03:45:01 PM »
วัตถุประสงค์การฝึกซ้อม คืออะไรนะครับ

ถ้าทราบวัตถุประสงค์และเจตนารมย์ของกฎหมายอย่างชัดเจนแล้ว จะทราบว่าควรทำอย่างไร
B.Sc. - Industrial Hygiene & Safety, [PH-IHS#02 BUU]
M.S - Environmental Management (Honors), [NIDA-EMs#5]

WE LOVE JORPOR.COM