จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องส่ง สอ. 2 คะ  (อ่าน 200 ครั้ง)

kungprawn และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Safety Ploypailin

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
สอบถามเรื่องส่ง สอ. 2 คะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:23:49 AM »
พอดีว่ามาเริ่มงานใหม่แล้ว ตามแผนงานเดิมมีการส่ง สอ.2 ด้วย แต่ไม่มีตัวอย่างเลย และพอเข้าหาข้อมูลแล้วพบว่า หลายๆท่าน บอกว่าไม่ต้องส่ง สอ.2 แล้วเพราะกฎหมายได้ถูกยกเลิกไป ก็เลยไม่แน่ใจว่าสรุปแล้วยังต้องส่ง สอ.2 อยู่หรือไม่ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ ช่วยชี้แนะให้กระจ่างด้วยคะ :wanwan011:

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 44
Re: สอบถามเรื่องส่ง สอ. 2 คะ
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 01:56:42 PM »
แบบรายงานความปลอดภัยและประเมินการกออันตรายของสารเคมีอันตราย
ในสถานประกอบการ
ตามขอ 6 แหงประกาศกระทรวงมหาดไทย เรื่องความปลอดภัยในการทํางานเกี่ยวกับสารเคมีอันตราย

ประกาศตัวนี้โดนยกเลิกโดยกฎกระทรวงฯ เกี่ยวกับสารเคมีของกระทรวงแรงงานไปนานแล้วครับ
ปํจจุบันมีแค่ สอ.1  และ สอ.3 ที่บังคับให้มี
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

SafetyFirst

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:15:56 AM »
ใช่ค่ะ สอ.2 หรือ แบบรายงานความปลอดภัยและประเมินการก่ออันตรายของสารเคมีอันตรายในสถานประกอบการ ปัจจุบันถูกยกเลิกแล้วค่ะ

และยังไม่มีกฎหมายที่การประกาศเกี่ยวกับรายชื่อและปริมาณของสารเคมีอันตรายที่ต้องทำการประเมินความเสี่ยงในการก่อให้เกิดอันตราย  หลักเกณฑ์ วิธีการและแบบรายงานการประเมินความเสี่ยง หรือแบบ สอ.2 แบบใหม่ออกมา

Safety Ploypailin

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 11:48:40 AM »
ขอบคุณมากๆคะ

WE LOVE JORPOR.COM