จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำหนักวัสดุกับราองเท้า Safety ค่ะ  (อ่าน 259 ครั้ง)

tukta

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
รบกวนสอบถามปกติแล้วทาง Safety เรามีมาตรฐานน้ำหนักงานชิ้นงานมั้ยคะ ว่าเราต้องประเมินน้ำหนักที่เท่าไรเราถึงจะประเมินว่าจุดที่พนักงานปฏิบัติงานอยู่ต้องสวมใส่รองเท้า Safety ค่ะ   รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ

modohaim

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 50
Re: สอบถามเรื่องน้ำหนักวัสดุกับราองเท้า Safety ค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 09:12:07 AM »
โดยส่วนใหญ่แล้วหลัก ๆ ในการจัดหา PPE จะขึ้นอยู่กับลักษณะงานที่กฎหมายกำหนดอันนี้ไม่ยาก แต่ที่ยากคือการประเมินความเสี่ยงต่ออันตราย ต้องใช้เทคนิคและวิธีการที่ทำให้บริษัทและพนักงานยอมรับครับ เป็นกำลังใจให้

aeey

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 46
  • คิดและทำเพื่อความปลอดภัย
Re: สอบถามเรื่องน้ำหนักวัสดุกับราองเท้า Safety ค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 11:16:35 AM »
 :wanwan013:สำหรับผมนะครับ การบังคับให้ใส่รองเท้า Safety ไม่ใช่มองเพียงแค่น้ำหนักของชิ้นงาน เราต้องมองที่สภาพแวดล้อมทั้งหมดปัจจัยต่างๆที่จะนำไปสู่อุบัติเหตุกับเท้า เช่น บริเวณที่ปฏิบัติงานหรือทางผ่านไปพื้นที่ทำงานมีรถโฟล์คลิฟท์หรือรถลากหรือเปล่า ไม่รู้ว่าตอบตรงหรือเปล่าครับขอโทษหากไม่ถูก แต่มันเป็นความคิเห็นส่วนตัวเท่านั้นเนอะ :wanwan019:
จป.คือสังคมแห่งความช่วยเหลือและแบ่งปัน(ความคิดของผมคนเดียวนะ)

tukta

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 08:27:16 AM »
คือที่หน้างานจะเป็นอิเล็กทรอนิกส์ค่ะ ชิ้นงานเป็นประเภทสวิทสตาร์ทรถยนต์ค่ะ ขอบคุณนะคะ ^^ เราคงต้องมาประเมินความเสี่ยงและโอกาสการเกิดอุบัติเหตุมาเป็น Standard ให้ผู้บริหารตัดสินใจดีกว่า 555555 ขอบคุณนะคะทุกท่าน

Safety30up

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 145
Re: สอบถามเรื่องน้ำหนักวัสดุกับราองเท้า Safet
« Reply #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 01:13:00 PM »
หลักการประมาณนี้นะครับ

รองเท้า safety ตามที่ขายๆกันจะรับแรงกระแทกอยู่ที่ 200 จูลอย่างปลอดภัย
(200 จูล มาจาก ของหนัก 20 kg X 10 นิวตัน X ระยะ 1 เมตร)

ง่ายคือของที่ตกจากระยะ 1 เมตร ถ้าจะให้ปลอดภัยต่อเท้า น้ำหนักจะไม่เกิน 20 กิโลกรัม  แต่ถ้าระยะ 2 เมตร ก็คูณเทียบไป จะได้ไม่เกิน 10 kg พอนึกภาพออกนะครับ

tukta

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 01:23:53 PM »
ขอบคุณมากๆนะคะ ^^

WE LOVE JORPOR.COM