จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆ เรื่องโปรเจคหน่อยครับ  (อ่าน 191 ครั้ง)

asd88

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
สอบถามพี่ๆ เรื่องโปรเจคหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 10:52:28 AM »
สวัสดีครับผมเป็น นศ.ฝึกงาน safety อยู่ในโรงงานหนึ่ง

ซึ่งโปรเจคของผมคือ การยศาสตร์ ของพนักงานบรรจุ (packing)

ที่มีลักษณะงานคือ นั่งทำงาน บรรจุชิ้นงาน

ผมได้ทำการประเมิน RULA ไปแล้ว ผลคืออยู่ในระดับที่เริ่มมีปัญหา

จะทำการปรับปรุงท่าทางการทำงาน โดยการ ออกแบบเก้าอี้ และโต๊ะทำงาน

ให้เป็นไปตามหลัก การยศาสตร์ ให้ดีขึ้น..

โดยเสนอแนะไปเป็นหนังสือหรือเอกสารเท่านั้น มีการอ้างอิงตามทฤษฎี

สิ่งทีี่ผมจะถามคือ โปรเจคนี้ของผมโอเคไหมครับ

ขอบคุณพี่ๆครับ

modohaim

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 50
Re: สอบถามพี่ๆ เรื่องโปรเจคหน่อยครับ
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 11:03:49 AM »
ถ้ามั่นใจว่าถูกต้องตามหลักการจริง ก็โอเคครับ เพราะไม่เห็นรายละเอียดในเอกสาร

asd88

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
Re: สอบถามพี่ๆ เรื่องโปรเจคหน่อยครับ
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 11:14:36 AM »
ถ้ามั่นใจว่าถูกต้องตามหลักการจริง ก็โอเคครับ เพราะไม่เห็นรายละเอียดในเอกสาร
ขอบคุณครับ
คือ จุดประสงค์ผมตั้งไว้ว่า.. ลดความเสี่ยงทางด้านการยศาสตร์
แล้วงานผม เสนอแนวทางการออกแบบเก้าอี้เป็นเอกสาร..  ยังไม่ได้สร้างเก้าอี้ออกมาให้พนักงานมาใช้จริง ผมจึงคิดว่า จุดประสงค์ผม อาจจะต้องเปลี่ยนใช่มั้ยครับ
ถ้าผมจะเปลี่ยนจุดประสงค์ ควรเป็นไปอย่างไรครับ

bung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 53
« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 04:09:13 PM »
สอบถาม จขกท ครับ
โปรเจคที่ว่านี้ วัดผลอย่างไร เช่น แค่ทำเป็นเอกสารออกแบบเก้าอี้ โต๊ะทำงานก็จบ
ไม่ต้องทำจริง ทดสอบ ให้ความรู้พนักงานในการใช้งานใช่หรือไม่ ถ้าใช่ก็ผ่านแล้วครับทางทฤษฎี
แต่อยากให้ต่อยอดไปอีกนิดเช่นการอบรมให้ความรู้พนักงาน การยกเคลื่อยย้ายที่ถกต้อง การจัดทำป้าบบ่งชี้ เพื่อให้พนักงานเข้าใจเรื่อง การยศาสตร์ที่ถูกต้องและใช้ได้จริง ด้วยความเคารพ น้องนศ. :wanwan017: :wanwan017:

WE LOVE JORPOR.COM