จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: มี บ. ไหนเจอแบบนี้บ้างคะ  (อ่าน 338 ครั้ง)

จป.อ่อนหัด

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 12
มี บ. ไหนเจอแบบนี้บ้างคะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 04:58:11 PM »
เป็นโรงงานเปิดใหม่เมื่อต้นปี ในเอกสาร รง4 หน้าที่ 2 ข้อ 1 ระบุไว้ว่าจะต้องซ้อมดับเพลิงอย่างน้อย 2 ครั้ง ต่อปี (บ. มีพนักงาน 80 คน ไม่มีสารเคมี สารไวไฟ) โทรสอบถามเจ้าหน้าที่บอกแค่เขียนกันไว้เฉยๆ จะไม่ทำตามก็ได้ไม่ผิด แต่ถ้าเกิดเหตุขึ้นมาก็ถือว่าผิด  :-X แค่ครั้งเดียวก็ใช้งบเยอะแล้วสำหรับโรงงานขนาดเล็กแบบนี้ไม่ได้มีกำไรมากมาย

cheewanon

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 58
Re: มี บ. ไหนเจอแบบนี้บ้างคะ
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:21:26 AM »
ตามกฎหมายใหม่ ครั้งเดียวครับ ต่อ ปี

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 45
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:47:34 AM »
ต้องแยกแยะนะครับ การต่อรง.4 เป็นของกรมโรงงานอุตสาหกรรม ซึ่งกำหนดเงื่อนไขในการอนุญาตการประกอบกิจการโรงงาน ไม่เกี่ยวกับ เงืื่อนไขของกฎกระทรวงของแรงงาน ที่กำหนดให้ฝึกซ้อมอย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง โดยต้องมีการรับรองจากหน่วยงานที่กำหนด

เพราะฉะนั้นครัง้ที่ 2 เราสามารถฝึกซ้อมได้เองครับตามแผนอคคีภัยของบริษัท เก็บหลักฐานไว้ถ้า จนท.กรมโรงงานต้องการตรตรวจ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 45
« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:49:50 AM »
ปล. กฎหมายแต่ละกระทรวง อาจกำหนดเงื่อนไขแตกต่างกัน หรืออาจมีไม่เท่ากัน ต้องแยกแยะให้ชัดเจน เพือการดำเนินงานได้ครอบคลุมทุกกระทรวงครับ

Fighting... สู้ สู้ ครับ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

จป.อ่อนหัด

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 12
« Reply #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 03:41:59 PM »
 :wanwan020:

WE LOVE JORPOR.COM