จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนต่อ ป.โท ของ มสธ  (อ่าน 225 ครั้ง)

ิbbjung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 1
เรียนต่อ ป.โท ของ มสธ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 08:55:04 AM »
คือหนูเรียนจบ ป.ตรี สาขาอาชีวอนามัยมา ทำงานเป็น จป. ซึ่งตอนนี้หนูกำลังอยากจะเรียนต่อ ป.โท ของ มสธ. ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะลงเรียนสาขาอะไรดี รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Safety30up

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 145
Re: เรียนต่อ ป.โท ของ มสธ
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:21:25 AM »
มสธ.ไม่แน่ใจว่ามีสาขาไหน แต่แนะนำสาขาที่ต่อยอดอาชีพเราได้ละกัน

1.ป.โทสาขา วิศวกรรมความปลอดภัย ม.เกษตร บางเขน
หรือวิศวกรรมความปลอดภัยและการจัดการสิ่งแวดล้อม ม.เกษตร ศรีราชา
สองอันนี้เรียนลึกมากด้านอัคคีภัย หลักๆเรียนข้อกำหนดมาตรฐานการ design ตาม NFPA มีการสอนการใช้ software คำนวนต่างๆด้านอัคคีภัย ที่เราไม่ได้เรียนใน ป.ตรี  ถ้าของศรีราชาจะมีเพิ่มวิชาด้านสิ่งแวดล้อมด้วยของบางเขนจะเป็น safety เพียวๆ

2.อาชีวอนามัย ม.บูรพา  เน้นอาชีวอนามัย การยศาสตร์

ทั้งสองที่เป็นภาคพิเศษ เรียนตอนหลังเลิกงานหรือเสาร์อาทิตย์ เรียนไม่ยากแต่ความยากอยู่ที่การทำ thesis ครับ

หรือจะเปลี่ยนเป็นฟิล MBA ก็ได้ครับ อันนี้มีเกือบทุกมหาลัย

WE LOVE JORPOR.COM