จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องจะสอบค่ะ  (อ่าน 339 ครั้ง)

Tidarat

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
มีเรื่องจะสอบค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 05:01:13 PM »
การส่งรายงานการอบรมดับเพลิงขั้นต้น
 ... จะส่งรายงานอย่างไรบ้าง ถ้าหากว่าโรงงานมีการอบรมพนักงานไปแล้ว 40%
ในปีที่ผ่านมา
 .. แล้วปีนี้ต้องอบรมใหม่อีกไหมหรือส่งรายงานเล่มเก่าได้

Phattharachanon

• Newbie
  • *
Re: มีเรื่องจะสอบค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 05:47:01 PM »
อบรมใหม่ครับ  กฏหมาย กำหนดให้มีทุกปี ครับ

Tidarat

• Newbie
  • *
« Reply #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 06:28:01 PM »
ต้องอบรมใหม่ 40% ทั้งโรงงานเลยไหมค่ะ

jptcn

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 480
« Reply #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:10:50 AM »
กฎกระทรวงฯ การป้องกันและระงับอัคคีภัย ปี ๒๕๕๕
  กำหนดไว้ในจะมี  ๒ หลักสูตรนะครับ

ข้อ ๒๗  ให้ลูกจ้างไม่น้อยกว่า ๔๐% ในแต่ละหน่วยงาน "อบรมหลักสูตรดับเพลิงขั้นต้น"   ..............ข้อ ๒๗ ต้องส่งอบรมทันทีเมื่อลูกจ้างที่อบรมลดลงน้อยกว่า ๔๐% ถ้ายังมีมากกว่าไม่ต้องส่งไปอบรมก็ได้
 >>> หน่วยฝึกอบรมต้องมีใบอนุญาต ดพต.

ข้อ ๓๐ ให้ลูกจ้างทุกคน "ฝึกซ้อมดับเพลิงและฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ" อย่างน้อยปีละ ๑ ครั้ง   ............ข้อ ๓๐ ต้องทำทุกปี
  >>> หน่วยฝึกอบรมต้องมีใบอนุญาต ดพฝ.
**สนใจประยุกต์ใช้โปรแกรม Ms. Access มาใช้กับงาน จป. ติดตามได้ทาง Facebook ที่
https://www.facebook.com/accessbyJORPOR

>>>>>โปรแกรมฐานข้อมูลงาน SAFETY ที่สร้างจาก Ms.Access

Tidarat

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:57:34 AM »
กฎกระทรวงฯ การป้องกันและระงับอัคคีภัย ปี ๒๕๕๕
  กำหนดไว้ในจะมี  ๒ หลักสูตรนะครับ

ข้อ ๒๗  ให้ลูกจ้างไม่น้อยกว่า ๔๐% ในแต่ละหน่วยงาน "อบรมหลักสูตรดับเพลิงขั้นต้น"   ..............ข้อ ๒๗ ต้องส่งอบรมทันทีเมื่อลูกจ้างที่อบรมลดลงน้อยกว่า ๔๐% ถ้ายังมีมากกว่าไม่ต้องส่งไปอบรมก็ได้
 >>> หน่วยฝึกอบรมต้องมีใบอนุญาต ดพต.

ข้อ ๓๐ ให้ลูกจ้างทุกคน "ฝึกซ้อมดับเพลิงและฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ" อย่างน้อยปีละ ๑ ครั้ง   ............ข้อ ๓๐ ต้องทำทุกปี
  >>> หน่วยฝึกอบรมต้องมีใบอนุญาต ดพฝ.

ถ้าหากยังนับแล้ว มีคนที่ผ่านการอบรม40% ไม่ลดจากเดิมก็ไม่ต้องส่งอบรมดับเพลิงขั้นต้นซ้ำใช่ไหมค่ะ

Green cross

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 5
« Reply #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:03:17 AM »
แต่อบเกินก็ไม่เสียหายนาจา
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

Tidarat

• Newbie
  • *
« Reply #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:40:10 AM »
แต่อบเกินก็ไม่เสียหายนาจา

ไม่เสียหายแต่เสียงบโรงงานอีก อิอิ

jptcn

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 480
« Reply #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:56:36 AM »

ถ้าหากยังนับแล้ว มีคนที่ผ่านการอบรม40% ไม่ลดจากเดิมก็ไม่ต้องส่งอบรมดับเพลิงขั้นต้นซ้ำใช่ไหมค่ะ

ใช่ครับ

ในทางปฏิบัติ ที่โรงงานจะดำเนินการอยู่ ซึ่ง (>>ที่โรงงานจะมีอัตราเข้า-ออกสูง<<)
 >> จะของบจัดทุกปี โดยจะเลือกคนที่ยังไม่เคยอบรมเข้าอบรม และจะมีเผื่อให้เกิน 50% ไว้  และในกรณีที่ยังมีที่ว่างจะเลือกคนเก่าที่อบรมมาหลายปีแล้วเข้าไปทบทวน

>>เนื่องด้วยหลักสูตร "ดับเพลิงขั้นต้น" จะอบรมได้ไม่เกิน 60 คน /คอร์ส

**สนใจประยุกต์ใช้โปรแกรม Ms. Access มาใช้กับงาน จป. ติดตามได้ทาง Facebook ที่
https://www.facebook.com/accessbyJORPOR

>>>>>โปรแกรมฐานข้อมูลงาน SAFETY ที่สร้างจาก Ms.Access

Green cross

• คะแนนน้ำใจ 5
« Reply #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:57:25 AM »
เกินดีกว่าขาดจ้าพนักงานไดัรับความรู้ด้วย แถมลดหย่อนภาษีได้ 200 %นะเออ
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

Tidarat

• Newbie
  • *
« Reply #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 10:00:32 AM »

ใช่ครับ

ในทางปฏิบัติ ที่โรงงานจะดำเนินการอยู่ ซึ่ง (>>ที่โรงงานจะมีอัตราเข้า-ออกสูง<<)
 >> จะของบจัดทุกปี โดยจะเลือกคนที่ยังไม่เคยอบรมเข้าอบรม และจะมีเผื่อให้เกิน 50% ไว้  และในกรณีที่ยังมีที่ว่างจะเลือกคนเก่าที่อบรมมาหลายปีแล้วเข้าไปทบทวน

>>เนื่องด้วยหลักสูตร "ดับเพลิงขั้นต้น" จะอบรมได้ไม่เกิน 60 คน /คอร์ส

ขอบคุณค่ะ

Natthaphon

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2002
« Reply #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 01:36:02 PM »
   เพิ่มเติมให้นะ การคิดจำนวนผู้ที่ผ่านการอบรมไม่น้อยกว่า 40% นั้น ให้คิดแต่ละแผนกนะ ไม่ได้คิดรวมทั้งโรงงาน เช่น แผนกบัญชีมีพนักงาน 10 คน ตามกฎหมายในแผนกบัญชีต้องผ่านการอบรมดับเพลิงไม่น้อยกว่า 4 คน เป็นต้น
นาย ณัฐพล วิธินันทกิตต์
Mobile: 089-8985012
E-mail: natthaphon_wit@hotmail.com / nrksafetycenter@hotmail.com
ปริญญาโท  บริหารธุรกิจมหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ปริญญาตรี  วิศวกรรมศาสตร์บัณฑิต มหาวิทยาลัยขอนแก่น
จป.ระดับวิชาชีพ รุ่น27 NPC / Upgrade 42 ชม. รุ่น39 สมาคมส่งเสริมความปลอดภัยในการทำงาน
ผู้ตรวจสอบอาคาร รุ่น28  มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (ทะเบียน บ.2533/2556)
ผู้ตรวจสอบและรับรองพลังงาน ระดับชำนาญการ กรมพัฒนาพลังงานทดแทนฯ
ตำแหน่งงานปัจจุบัน : ที่ปรึกษาด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                           : ผู้ตรวจสอบอาคาร
                           : วิทยากรด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                                 (วิทยากรบรรยาย : จป.หัวหน้างาน,บริหาร,เทคนิค,คปอ.,หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย)

ให้บริการดังต่อไปนี้

# บริการ ตรวจสอบและรับรองอาคาร ตามพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร
   # บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัย เช่น หลักสูตร ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ยีดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรความปลอดภัยพนักงานใหม่ , การขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , ความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า , สารเคมีอันตราย , ฯลฯ
   # บริการตรวจสอบและรับรองเครื่องจักรที่ใช้ในโรงงานและงานก่อสร้าง และเซ็นต์ตรวจรับรองโครงสร้าง
   # บริการตรวจสอบและทดสอบเครน รถเครน ลิฟต์ขนส่ง ลิฟต์โดยสาร หม้อไอน้ำ รถโฟร์คลิฟต์ ภาชนะรับแรงดันทุกประเภท
   # บริการตรวจสอบรับรองระบบไฟฟ้า เขียนแบบแผนผังวงจรไฟฟ้า และ เซ็นต์รับรอง
   # บริการตรวจสอบระบบสัญญาณแจ้งเหตุเพลิงไหม้
   # บริการตรวจสอบและทดสอบปั๊มน้ำดับเพลิง
   # บริการตรวจสอบและเซ็นต์รับรองงานด้านวิศวกรรม   โดยสามัญ/วุฒิวิศวกร สาขาอุตสาหการ โยธา ไฟฟ้า เครื่องกล สิ่งแวดล้อม

บริการทั่วทั้งประเทศไทย ทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 50
« Reply #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 05:25:45 PM »
   เพิ่มเติมให้นะ การคิดจำนวนผู้ที่ผ่านการอบรมไม่น้อยกว่า 40% นั้น ให้คิดแต่ละแผนกนะ ไม่ได้คิดรวมทั้งโรงงาน เช่น แผนกบัญชีมีพนักงาน 10 คน ตามกฎหมายในแผนกบัญชีต้องผ่านการอบรมดับเพลิงไม่น้อยกว่า 4 คน เป็นต้น
ถูกต้องนะครับ ตัวจริงระดับอาจารย์มาแล้ว

WE LOVE JORPOR.COM