จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายของงานขัดทำสีแท้งค์เก็บสารเคมีเมทานอล  (อ่าน 171 ครั้ง)

Fhaboot@sisaket

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 1
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
เรื่องมีอยู่ว่า
ทางบริษัทต้องการปรับปรุงแท้งค์เก็บสารเคมีเมทานอล โดย ว่าจ้างผู้รับเหมาเข้าทำงาน ซึ่งรายละเอียดขั้นตอนการทำงานเป็นดังนี้
ผู้รับเหมาจะดำเนินการตั้งนั่งร้านแบบมีล้อเลื่อนสูงประมาณ 12เมตร แล้วทำการขัดสีเก่าของแท้งค์เก็บเมทานอล โดยใช้สก็อตไบรท์ขัดพร้อมฉีดน้ำล้าง(ซึ่งภายในแท้งค์มีสารเมทานอลอยู่ประมาณ7-8ตัน) และเมื่อขัดสีเก่าออกหมดก็จะทำการทาสีรองพื้นและสีใหม่ลงไป
จึงรบกวนสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์งานลักษณะเช่นนี้ว่าเราสามารถให้ผู้รับเหมาทำงานนี้ได้หรือไม่
ปล.กลัวเรื่องไฟฟ้าสถิตย์แล้วทำให้เกิดการระเบิด เนื่องจากเป็นสารไวไฟ
***รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ :-* :-* :wanwan011: :wanwan011:

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
ผมมีคำถามที่อยากให้ จขกท. ช่วยตอบหน่อยครับ

1. งานนี้เป็นงานที่อยู่ภายนอกถังใช่เปล่าครับ
2. บริเวณพื้นที่ที่ทำงานเป็น Tank farm และมีสารเคมีอื่นอยู่ในบริเวณนั้นด้วยใช่เปล่าครับ หรือ เป็นถังเก็บเพียงถังเดียว
3. ถังเก็บเป็นแบบ โดม หรือ floating roof ครับ
4. ขนาดถังความจุเท่าไหร่ครับ และมีรัศมีความกว้างเท่าไหรครับ
5. มีเขื่อนล้อมรอบถังหรือเปล่า
6. ตัวถัง มีการทำระบบป้องกันสนิม แบบ Cathord และ Anode หรือเปล่าครับ
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

Fhaboot@sisaket

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 1
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
ข้อมูเพิ่มเติม
1.เป็นงานปรับปรุงสภาพภายนอกถัง
2.เป็นพื้นที่ถังเก็บสารเมทานอลอย่างเดียว
3.เป็นถังเก็บแบบself-supporting cone roof tank
4.ขนาดของถัง สูง12.5m เส้นผ่านศูนย์กลาง15m และปริมาณบรรจุได้สูงสุด1,450ตัน ต่ำสุด300ตัน (แก้ไขปริมาณสารจากกระทู้แรกนะค่ะ )
5.มีเขื่อนล้อมรอบถังเก็บ

ส่วนข้อ6 ยังไม่ทราบข้อมูลแน่ชัดค่ะ

**รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะเนื่องจากไม่มีประสบการณ์งานลักษณะนี้เลย
 :wanwan017: :wanwan017:

WE LOVE JORPOR.COM