จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ห่างจากเครื่อง X-RAY กี่เมตรถึงปลอดภัย?  (อ่าน 454 ครั้ง)

5617

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
สวัสดีจป. ทุกท่านค่ะ
มีใครทราบบ้างคะว่า ระยะห่างที่ปลอดภัยจากเครื่อง X-RAY คือกี่เมตร
ทั้งในกรณีที่ปฏิบัติงานปกติ และอพยพในกรณีเกิดเหตุรังสีรั่วไหล
อ้างอิงจากกฎหมายอะไร รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ :wanwan017:

หมายเหตุ: บริษัทเราไม่มี Survey meter ค่ะ

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
สวัสดีจป. ทุกท่านค่ะ
มีใครทราบบ้างคะว่า ระยะห่างที่ปลอดภัยจากเครื่อง X-RAY คือกี่เมตร
ทั้งในกรณีที่ปฏิบัติงานปกติ และอพยพในกรณีเกิดเหตุรังสีรั่วไหล
อ้างอิงจากกฎหมายอะไร รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ :wanwan017:

หมายเหตุ: บริษัทเราไม่มี Survey meter ค่ะ

คุณได้ขึ้นทะเบียน เป้น จป. รังสี แล้วยังครับ เพราะ ถ้ายังไม่ได้ขึ้นทะเบียน คงจะคุยกันยากนะครับ
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

5617

• Newbie
  • *
ขึ้นทะเบียน จป. รังสี แล้วค่ะ

keaw_kun

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 153
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
จากที่เรียนมา X-ray เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า มีความสามารถที่ไปเดินทางไปในอากาศได้ไกล ยิ่งมีกำลังมาก ก็จะยิ่งทำให้ไปได้ไกล เพราะฉะนั้น ให้ลองใช้ กฎกำลังสองผกผัน คำนวณดูครับว่าระยะที่เรากำหนดไว้ผ่านตามที่กฎหมายกำหนดไว้หรือเปล่า 

ฉะนั้นคุณควรที่จะรู้ว่าเครื่องมีปริมาณรังสีที่ผลิตออกมาเท่าไหร่ ถึงจะคำนวณได้ว่าระยะเท่าไหร่ถึงจะปลอดภัย

คิดในกรณีที่มีการรั่วไหลออกมาได้นะครับ
ถ้าปกติแล้วการรั่วไหลจะแทบไม่มี หรือมีน้อยมาก
ดังนั้นที่ผมแนะนำ จะอยู่ในกรณีที่ถ้ามีการรั่วไหล แล้ว เราจะต้องอยู่ห่างจากเครื่องอย่างน้อยเท่าไหร่ครับ
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

Safety30up

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 145
X-ray แบบไหนครับไม่แน่ใจ แต่ผมตอบให้ทั้งสองกรณีแล้วกันนะครับ

1.X-ray fluorescent จะใช้พลังงานไฟฟ้า เช่นใช้อยู่ที่ 50KV140ma

กรณีปรกติ
   เท่าที่ผ่านมาหลายๆเครื่องถ้าลองเอา survey meter วัดที่ 10 cm.
   รอบตัวเครื่อง รังสีแทบไม่ต่างจาก background  (ประมาณ 0.10-0.20
   micro Sv) คงเป็นที่การ design จึงไม่จำเป็นที่กำหนดระยะ operate
กรณีฉุกเฉิน
   ปรกติพวกนี้คือใช้พลังงานไฟฟ้า ขั้นตอนที่สำคํญกว่า การกำหนดระยะอพยพ
   คือการตัดกระแสไฟครับ ถ้าตัดไฟได้คือทุกอย่างจบ ระยะอพยพเอานอก
   ห้องพอ

2.X-ray ที่ใช้ธาตกัมมันตรังสี เช่นที่พบบ่อยๆ พวก americium 241 ที่ใช้วัด
   level ในอุตสากรรมเครื่องดื่ม
กรณีปรกติ คำนวนอย่างนี้เลยครับ ลองกำหนดระยะที่พนักงานต้องทำงานห่างจาก source มา 1 ระยะ เช่น 1 เมตร แล้วลองใช้ survey meter วัด หรือคำนวน (จะยากหน่อยถ้าเราไม่รู้ว่า shield เป็นประเภทไหน สามารถลดทอนรังสีได้เท่าไหร่) จากนั้นเอารังสีที่ได้ เช่นได้ 2 micro Sv ต่อชั่วโมง มาคำนวนเป็นระยะเวลาสัมผัสต่อปี แล้วเทียบกับ 20 milli Sv อีกที ถ้าต้อปีเห็นว่ามันสูงไป ก็ขยับออกมาอีกโดยใช้กฏการผกผันกำลังสอง หรือเอาง่ายๆ ใช้เว็บนี้ครับ http://www.radprocalculator.com/Gamma.aspx
 กรณีฉุกเฉิน ทำเหมือนกันครับแต่ไม่ต้องคิด shield

3.X-ray ในงานก่อสร้าง พวกโครงสร้าง อันนี้ไม่มีประสบการณ์ตรงครับ ตอนอบรมลืมหมด แต่หลักการคงเหมือนกันรอท่านอื่นมาเสริมครับ

สงสัยตรงไหนถามได้นะครับ ib มาก็ได้มีเวลายินดีตอบให้ถือว่าแบ่งปันกัน

5617

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณkeaw_kun และคุณ Safety30up
สำหรับคำแนะนำค่ะ  :wanwan017:

Teerapong Phonmanop

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 0
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัยหม้อไอน้ำประจำปี
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัย รอก, ลิฟท์, เครน (ปจ.1,ปจ2)
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองปลอดภัยภาชนะรับแรงดัน และระบบทำความเย็นประจำปี
•   งานตรวจสอบอาคาร
ติดต่อ วศ.ธีระพงษ์ พลมานพ สามัญวิศวกรรมเครื่องกล 098-2522755
ID Line : Teerapong1976
e-mail : Teeerapong@outlook.co.th

WE LOVE JORPOR.COM