จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การตรวจสอบไฟฟ้าและคุณสมบัติของผู้ตรวจสอบ  (อ่าน 277 ครั้ง)

Jorjane

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
รบกวนสอบถามค่ะ
การตรวจสอบไฟฟ้าประจำปี ต้องตรวจโดย วิศวกรไฟฟ้า ระดับ ภาคีหรือสามัญก็ได้ ถูกต้องไหมคะ

มีข้อสงสัยตรง
กฎกระทรวงกาหนดมาตรฐานในการบริหารการจัดการและดำเนินการด้านความ
ปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทางานเกี่ยวกับไฟฟ้า พ.ศ. 2558
กล่าวถึง บุคคลที่ขึ้นทะเบียนตามมาตรา 9 หรือนิติบุคคลได้รับใบอนุญาตตามมาตรา 11 แห่งพรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 หมายความว่าอย่างไรคะ
ใช่วิศวกรไฟฟ้าหรือเปล่า หรือเป็นวิศวกรไฟฟ้าแล้ว ต้องขึ้นทะเบียนอะไรอีกหรือเปล่าคะ

ในส่วนของการส่งเอกสารตรวจสอบไฟฟ้าประจำปี ยังต้องส่งอยู่ไหมคะ บางท่านแจ้งว่าไม่ต้องส่งแล้ว บางท่านแจ้งว่าต้องส่ง
หากต้องส่ง ส่งที่กรมโรงงานอุตสาหกรรม ถูกต้องไหมคะ

ขอบคุณค่ะ :wanwan017:

modohaim

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 50
หาก จขกท. เป็นจป.วิชาชีพ ต้องกลับไปทบทวนและประเมินความสอดคล้องของกฎหมายโดยด่วน
เรื่องการตรวจสอบระบบไฟฟ้า มีกฎหมายเกี่ยวข้องทั้งหมด 3 กระทรวง หาอ่านดูมีรายละเอียดชัดเจน อ่านทั้งฉบับนะครับ

Teerapong Phonmanop

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 0
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัยหม้อไอน้ำประจำปี
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัย รอก, ลิฟท์, เครน (ปจ.1,ปจ2)
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองปลอดภัยภาชนะรับแรงดัน และระบบทำความเย็นประจำปี
•   งานตรวจสอบอาคาร
ติดต่อ วศ.ธีระพงษ์ พลมานพ สามัญวิศวกรรมเครื่องกล 098-2522755
ID Line : Teerapong1976
e-mail : Teeerapong@outlook.co.th

WE LOVE JORPOR.COM