จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามผู้รู้ เรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัยที่รถบบรทุกขนส่ง ต้องมีครับ !!!  (อ่าน 383 ครั้ง)

kittipol.y

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
รบกวนสอบถาม ผู้รู้เรื่องงานขนส่งครับ รถบรรทุกกึ่งพ่วง 3 เพลา 22 ล้อ บรรทุกกากน้ำตาล ( Molasses ) จำเป็นต้องมีอุปกรณ์ความปลอดภัยอะไรบ้างครับ ที่ควรจะมีติดรถหรือตามที่กฏหมายบังคับ เช่นการติดแทบสะท้อนแสง หรืออาจจะเป็นระบบ Safety ที่ช่วงล่างของหางพ่วง เช่นระบบหม้อล้มเบรค  หรือ เซฟตี้วาวล์ หรือมีอุปกรณ์อื่นๆระบบอื่นๆ จุดเสี่ยงที่อาจจะเกิดอันตราย ช่วยแนะนำหน่อยครับเพื่อเพิ่มความปลอดภัย ขอบคุณครับ

Safety bee

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 608
  • รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด
ถังดับเพลิงมีหรือยังครับเช็คสภาพรถก่อนใช้งานทุกครั้ง จัดทำ Check list ไว้เป็นหลักฐานและกำหนดระยะเวลาการตรวจสอบก็น่าจะได้นะครับ

SafetyFirst

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
เบื้องต้นลองพิจารณาดูนะคะ

• ประกาศกรมการขนส่งทางบก เรื่อง กําหนดคุณลักษณะ สี ขนาด จํานวน และตําแหน่งการติดตั้ง รวมทั้งประเภทและลักษณะของรถที่ต้องมีอุปกรณ์หรือแผ่นสะท้อนแสง พ.ศ. 2560
  • ประกาศกรมการขนส่งทางบก เรื่อง กำหนดคุณสมบัติ คุณลักษณะของอุปกรณ์สะท้อนแสง และกำหนดหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขการรับรองแบบอุปกรณ์สะท้อนแสงสำหรับรถยนต์ และรถจักรยานยนต์ พ.ศ. 2560
  • ประกาศกรมการขนส่งทางบก เรื่อง การจัดให้มีเครื่องหมายหรือสัญญาณที่จะต้องแสดงเมื่อจำเป็นต้องจอดรถในทางเดินรถหรือไหล่ทาง พ.ศ. 2561
  • ประกาศกรมการขนส่งทางบก เรื่อง กำหนดคุณลักษณะ สมรรถนะ และการติดตั้งอุปกรณ์สำหรับยึดตู้บรรทุกสินค้า และการให้ความเห็นชอบอุปกรณ์สำหรับยึดตู้บรรทุกสินค้า สำหรับรถที่ใช้ในการขนส่งสัตว์หรือสิ่งของ พ.ศ. 2561

Mr. Duiz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 8
ตอบเท่าที่พอทราบนะครับ

อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ติดรถบรรทุ

1. หมอนหนุนล้อรถยนต์
2. กรวยจราจล
3.ถังดับเพลิง
4.ป้ายสามเหลี่ยมสะท้อนแสง

อุปกรณ์ความปลอดภัยส่วนบุคคล

1.หมวก
2.รองเท้า
3.เสื้อสะท้อนแสง

WE LOVE JORPOR.COM