จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ  (อ่าน 476 ครั้ง)

m.mook2217@gmail.com​

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
พี่ๆ ค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 01:24:22 PM »
พี่ๆ คนไหนพอจะมีไฟล์การอบรมเกี่ยวกับการใช้สารเคมีอันตรายในสถานประกอบกิจการบ้างค่ะ พอดีทางสถานประกอบการที่หนูทำงานอยู่ต้องการให้หนูอบรมพนักงานนะคะ

chairach

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 70
Re: พี่ๆ ค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ
« Reply #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 10:16:39 AM »
ใช่แบบนี้หรือเปล่าคับ

cheewanon

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 65
Re: พี่ๆ ค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ
« Reply #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 10:32:06 AM »
ข้อเสนอแนะนะครับ
  1. ตอนที่พี่ทำสไลด์นะครับ พี่จะสำรวจก่อนว่าในบริษัทที่เราทำงานมีสารเคมีอะไร แล้วใช้ในงานอะไรบ้าง อันตรายอย่างไร พนักงานจะดูอย่างไรว่าเป็นสารเคมีชนิดไหน ต้องดูที่ไหน มีป้ายสังเกตุตรงไหน แล้วสารเคมีนั้นมีพิษอย่างไร ต้องสวมใส่ PPE อะไร ใช้เสร็จแล้วนำไปเก็บที่ไหน วัสดุปนเปื้อนต้องดำเนินการอย่างไร ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินต้องทำอย่างไร แล้วก็ซ้อมแผนฉุกเฉิน เช่น สารเคมีหกรั่วไหล ดำเนินการอย่างไร
  2. ทำไมถึงต้องทำตามนี้  เพราะพนักงานที่ใช้จะได้เห็นภาพหน้างานของจริง
  3. สารเคมีอันตรายในแต่ละบริษัทอาจจะใช้ไม่เหมือนกัน และเหมือนกัน
  4. ลองดูนะครับน้อง

WE LOVE JORPOR.COM