จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม/ขอคำแนะนำ การติดตั้งถังดับเพลิงระหว่าง Co2กับผงเคมีแห้งค่ะ(จป.มือใหม่)  (อ่าน 459 ครั้ง)

Safety Mari

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
เนื่องจากหัวหน้า(เป็นHR) ต้องการอยากจะเปลี่ยนถังดับเพลิงประเภทผงเคมีแห้งเป็น Co2 ซึ่งตอนนี้ในไลน์ผลิตเป็นเครื่องจักรทั้งหมด มีถังดับเพลิง Co2 ทั้งหมด 7 ถังในไลน์ผลิต และมีอีก 4 ถังเป็นถังผงเคมีแห้งค่ะ หัวหน้าต้องการเปลี่ยน 3 ถังที่เป็นผงเคมีแห้งเป็นCo2ทั้งหมด
( ขอท้าวความก่อนว่า...ตัวดิฉันพึ่งเข้าทำงานที่นี้ค่ะ ตอนแรกบริษัทใช้ถังผงเคมีแห้งทั้งหมด แต่พอมี Audit เข้าตรวจ Audit แนะนำว่าให้ติดถัง Co2 ไว้ในบริเวณไลน์ผลิตที่เป็นเครื่องจักร เพื่อเวลาเกิดเหตุเครื่องจักรจะเสียหายน้อยกว่าใช้ผงเคมีแห้งค่ะ ทางหัวหน้า(HR) จึงเปลี่ยนจำนวน 7 ถังค่ะ)
และหัวหน้าให้เอาไปเสนอนายให้การเปลี่ยนถังดับเพลิง นายกลับให้ดิฉันมาทำการบ้านว่า 1.ถ้าเราต้องเปลี่ยนถังดับเพลิงจริงๆ เราจะเอาถังผงเคมีแห้งไปติดที่ไหนได้บ้างโดยอ้างอิงตามกฎหมาย ซึ่งจุดที่ติดตั้งถังดับเพลิงตอนนี้เป็นไปตามกฎหมายแล้วค่ะ ดิฉันเลยคิดว่างั้นเข้าไปไว้ข้างนอกเพราะยังไม่มีถังดับเพลิงข้างนอกเลยสักถัง(โดยจัดตู้เก็บถังดับเพลิงด้วย) รวมไปถึงจุดที่เป็นหม้อแปลงไฟค่ะ ว่าควรมีถังดับเพลิงไว้บริเวณนั้น

เลยโดนการบ้านมาอีก 1 ข้อค่ะว่า ถ้าเอาถังดับเพลิงประเภทผงเคมีแห้ง ไปไว้บริเวณนั้น ถ้าเกิดเหตุแล้วใช้ถังดับเพลิงประเภทผงเคมีแห้งหม้อแปลงจะเสียหายหรือเปล่า? ค่ะ  ดิฉันเลยอยากจะขอความรู้และความคิดเห็นค่ะ ว่า
1.ถังดับเพลิงประเภทผงเคมีแห้งไปไว้บริเวณนั้น จะได้หรือเปล่าคะ
2.ถ้าไม่ได้เราควรจะจัดการถังผงเคมีแห้งที่ถูกเปลี่ยนอย่างไรดี
3. การเปลี่ยนถังดับเพลิงจากผงเคมีแห้งเป็น Co2  มีความจำเป็นมากหรือเปล่าคะ มีอ้างอิงมาจากกฎหมายไหนหรือเปล่าคะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :-* :wanwan011:

ปล.พึ่งเคยเข้ามาตั้งกระทู้ ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วยค่ะ :-*

ขอบคุณค่ะ

bung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 52
เสนอความคิดเห็นแบบนี้ครับ
1.ถังดับเพลิงประเภทผงเคมีแห้งไปไว้บริเวณนั้น จะได้หรือเปล่าคะ
**ได้ครับแต่ไม่ควร เนื่องจากทราบกันดีว่าหากฉีดใส่หม้อแปลงไฟดับจริงแต่ก็จะมีผลเสียตามมาแน่นอน ความสะอาด การเสียหายของหม้อแปลง (หม้อแปลงเสียหายกับโรงงานไฟไหม้เลือกไรอะ คำตอบนี้อาจตกงาน 555)
2.ถ้าไม่ได้เราควรจะจัดการถังผงเคมีแห้งที่ถูกเปลี่ยนอย่างไรดี
**ลองปรึกษาบริษัทที่ขายถังดับเพลิงขอเทิร์นได้ไหม คิดราคารับซื้อคืนแลกกันกับ Co2 (อย่างอื่นซื้อมาแพงกว่าถังดับเพลิงอีกยังซื้อกันได้ โด่ๆๆๆ)
3. การเปลี่ยนถังดับเพลิงจากผงเคมีแห้งเป็น Co2  มีความจำเป็นมากหรือเปล่าคะ มีอ้างอิงมาจากกฎหมายไหนหรือเปล่าคะ
**ความจำเป็นหรือไม่ผมว่าหน้างานรู้ดีที่สุดครับ เหมาะกับพื้นที่เราหรือไม่

จริงๆตัวถังดับเพลิงเคมีแห้ง โยกไปติดแถวๆโรงจอดรถได้ไหมครับ แนะนำ
รอท่านอื่นบ้างครับ สู้ๆๆๆๆๆครับผม :wanwan04: :wanwan04:

wichai

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 590
จะมีประเด็นหลักอยู่ 2 ประการคือ
1. ถังดับเพลิงผงเคมีแห้งใช้ดับเพลิงได้ทุกพื้นที่ที่เกิดเหตุเพลิงใหม้แต่มีผงเคมีตกค้างที่จุดที่ดับเพลิง
2. ถังดับเพลิงแบบ CO2 เมื่อดับเพลิงแล้วจะไม่มีสิ่งตกค้าง แต่จะใช้ดับเพลิงเฉพาะในพื้นที่ปิดหรือภายในห้องจะใช้ดับเพลิงภายนอกอาคารหรือพื้นที่เปิดไม่ได้ผลครับ
ให้ลองพิจารณาตามสภาพครับ

vichian poomkerd

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 36
ตามคุณ Wichai เลยครับ  เพิ่มเติม สำหรับเคมีแห้งเหมาะสมที่ใช้ดับเพลิงที่หม้อแปลงไฟฟ้าภายนอกเนื่องจากสามารถฉีดได้ไกล 5-6 เมตรและดับไฟประเภท C (ที่เกิดจากไฟฟ้าได้)  เรื่องของฝุ่นผงเคมีไม่มีปัญหาครับเพราะหม้อแปลงไฟฟ้าเป็นระบบปิดอยู่แล้วไม่มีผลกระทบ
รับตรวจสอบระบบไฟฟ้าประจำปี ระบบ Fire alarm ,ตรวจสอบเครน อบรมความปลอดภัยเกี่ยวกับไฟฟ้า  โดยวิศวกร สามัญ ที่มีประสบการณ์ ราคากันเองสนใจติดต่อ
087-1300402  vichian2509@gmail.com

Safety Mari

• Newbie
  • *
เสนอความคิดเห็นแบบนี้ครับ
**ได้ครับแต่ไม่ควร เนื่องจากทราบกันดีว่าหากฉีดใส่หม้อแปลงไฟดับจริงแต่ก็จะมีผลเสียตามมาแน่นอน ความสะอาด การเสียหายของหม้อแปลง (หม้อแปลงเสียหายกับโรงงานไฟไหม้เลือกไรอะ คำตอบนี้อาจตกงาน 555)
**ลองปรึกษาบริษัทที่ขายถังดับเพลิงขอเทิร์นได้ไหม คิดราคารับซื้อคืนแลกกันกับ Co2 (อย่างอื่นซื้อมาแพงกว่าถังดับเพลิงอีกยังซื้อกันได้ โด่ๆๆๆ)
**ความจำเป็นหรือไม่ผมว่าหน้างานรู้ดีที่สุดครับ เหมาะกับพื้นที่เราหรือไม่

จริงๆตัวถังดับเพลิงเคมีแห้ง โยกไปติดแถวๆโรงจอดรถได้ไหมครับ แนะนำ
รอท่านอื่นบ้างครับ สู้ๆๆๆๆๆครับผม :wanwan04: :wanwan04:

ขอบคุณมากๆนะคะ  :wanwan017:

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 43
ทำไม Auditor แนะนำให้ติดถังดับเพลิง CO2 แทนผงเคมีแห้งล่ะครับ จะเสียเงินเปลี่ยนทั้งที
ส่วนบริเวณหม้อแปลงไฟฟ้าควรติดถังดับเพลิงชนิดไหน ไม่สำคัญ สำคัญว่าคุณจะอยู่ในระยะที่ปลอดภัยในการเข้าไปฉีดดับเพลิงได้หรือไม่มากกว่าครับ

keaw_kun

• คะแนนน้ำใจ 152
  • ถึงตัวจะดำแต่ใจไม่ดำ
ในมุมมองผมคิดว่าจะเปลี่ยนถังดับเพลิงไปทำไมครับในเมื่อถังที่ใช้อยู่ยังไม่หมดอายุ Auditor เพียงแค่แนะนำ ไว้เฉยๆ จะทำหรือไม่ทำก็ได้ เพราะมันไม่ได้มีผลกระทบต่อระบบ

ส่วนเรื่องการเลือกใช้ถังดับเพลิงชนิดไหน ก็ต้องลองพิจารณาดูครับว่าลักษณะพื้นที่ของเราเป็นยังไง เหมาะสมกับถังดับเพลิงที่ใช้อยู่หรือเปล่า

ถังดับเพลิงชนิด เคมีแห้ง เมื่อฉีดออกไปแล้วจะเกิดฝุ่นเกลือฟุ้งกระจายไปทั่ว ถ้าหากยังมีลมก็จะทำให้ฟุ้งกระจายไปได้ไกลมาก และทำให้มองไม่เห็นไฟที่เราต้องการดับด้วย

ถังดับเพลิง ชนิด CO2 จะเป็นกลุ่มก๊าซ ที่ออกไปไล่ ก๊าซออกซิเจนให้ออกไป ไฟก็จะดับ ฉะนั้นถ้าหากพื้นที่ที่ใช้งานมีลม ก็จะทำให้ประสิทธิภาพไม่ดีเท่าที่ควร แต่ถ้าเป็นห้องขนาดเล็กเกินไปก็จะอันตรายต่อตัวผู้ใช้งาน

ส่วนชนิดอื่นๆ ก็ลองไปศึกษาดูนะครับ

คำตอบที่ถามมา คือ

ไม่ควรครับ เพราะว่าถังดับเพลิงชนิดนี้ เราไม่รู้ว่าผงเคมีที่เอามาอัดไว้ในถังมีคุณภาพดีแค่ไหน เนื่องจาก สารเคมีบางตัวสามารถนำกระแสไฟได้

เอามาเก็บไว้สำรองครับ หรือเพิ่มในบริเวณที่มีความเสี่ยงต่อการเกิดอัคคีภัยสูง เช่น บริเวณห้องเก็บสารเคมี

ไม่มีกฎหมายใดที่กำหนดว่าต้องใช้ถังดับเพลิงประเภทใด แต่ระบุไว้เพียงแค่เหมาะสมกับพื้นที่ และมีระยะห่างต่อถัง ไม่เกิน 20 เมตร
อนุปริญญาตรี สถานบันการบินพลเรือน ช่างซ่อมบำรุงรักษาอากาศยาน
ปริญญาตรี สาธารณสุขศาสตร์บัณฑิต อาชีวนามัยและความปลอดภัย ม.สุโขทัยธรรมาธิราช

Safety Mari

• Newbie
  • *

ทำไม Auditor แนะนำให้ติดถังดับเพลิง Co2 แทนผงเคมีแห้ง               
 **  จากที่สอบถามหัวหน้ามานะคะ คือ Auditor บอกว่า ถ้าให้ผงเคมีแห้งจะทำให้เครื่องจักรเสียหายมากกว่าใช้ Co2 และมีฝุ่นตกค้างค่ะ เลยตัดสินใจเปลี่ยนทั้งหมด 7 ตัว แล้วตอนนี้บริเวณไลน์ผลิตมีเครื่องจักรใหม่เพิ่มเข้ามา บริเวณนั้นยังเป็นผงเคมีแห้งอยู่ เลยจะทำการเปลี่ยนเป็น Co2 ค่ะ -*-  (แต่ตอนเปลี่ยนครั้งแรกดิฉันก็เข้ามาไม่ทันค่ะ  :-X )  แต่หัวหน้าก็เชื่อ Auditor ว่า Co2 ดี จะเปลี่ยนทั้งหมดด้วยซ้ำค่ะ (เราก็ได้แต่เอามือทาบอกค่ะ :wanwan04:)

Safety Mari

• Newbie
  • *

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 43
ที่ผมถามเพื่อจะให้คิดนะครับ
1. เราเห็นด้วยกับการแนะนำนี้เหรอครับ เพราะอะไร
2. ถ้าจะเปลี่ยนทั้งที ทำไมเราไม่ใช้แบบอื่นที่เหมาะสมหรือดีกว่าล่ะครับ

wichai

• คะแนนน้ำใจ 590

WE LOVE JORPOR.COM