จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมายกำหนดหัวจ่ายน้ำดับเพลิง  (อ่าน 239 ครั้ง)

SAFETY22

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 11
กฎหมายกำหนดหัวจ่ายน้ำดับเพลิง
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 03:24:08 PM »
มีกฎหมายกำหนดจำนวนหรือความเพียงพอของหัวจ่ายน้ำดับเพลิงไหมค่ะ
พอดีจะทำการขยายโรงงาน และตืดเรื่องหัวจ่ายน้ำดับเพลิงอ่ะค่ะ
จป. ห้ามป่วย ห้ามตาย ห้ามลืมพนักงาน

SafetyLO

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 14
Re: กฎหมายกำหนดหัวจ่ายน้ำดับเพลิง
« Reply #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 04:51:00 PM »
ลองอ่านดูนะค่ะ

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 36
Re: กฎหมายกำหนดหัวจ่ายน้ำดับเพลิง
« Reply #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 04:58:01 PM »
ลองเรียบเรียงและทบทวนคำถามหรือสิ่งที่อยากรู้อีกครั้ง อ่านแล้วไม่เข้าใจว่าต้องการทราบรายละเอียดอะไรครับ

mersy

• คะแนนน้ำใจ 40
« Reply #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 01:38:51 PM »
ต้องไปดูมาตรฐานของวิศวกรรมสถานครับ หลักก็ขึ้นกับพื้นที่ ระยะทาง ส่วนกี่จุดก็พิจารณาจากสภาพของความเสี่ยงในแต่ละพื้นที่ เอาให้เหมาะสม
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

คนล่าฝัน_ที่อยากคว้าดาว

• คะแนนน้ำใจ 133
« Reply #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:12:26 AM »
ลองสำรวจพื้นที่ดูก่อนครับว่า บริเวณนั้นมีเชื้อเพลิงติดไฟมากแค่ไหน?
เน้นวางหัวจ่ายน้ำดับเพลิงใกล้บริเวณที่มีเชื้อเพลิงลุกติดไฟ และให้ครอบครุม ต่อหนึ่งหัว ไม่ควรห่างกันเกิน สายน้ำ 3 เส้นครับ ก็คือ ประมาณ 50-60 เมตร ต่อหนึ่งหัว และควรติดตั้งหัวจ่ายน้ำไว้นอกอาคาร นอกชายคาอาคารเดีวกัน ครับ
หรืออาจพิจารณาอย่างอื่นเข้ามาเพิ่มเติมได้ครับ ลองดูครับ ประหยัดค่าใช้จ่ายด้วย เพราะเลือกพื้นที่เฉพาะในการวางหัวจ่ายน้ำดับเพลิงครับ ::) :wanwan020:
เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ
เลขที่.กสร.จปว.270-000443
MCRU : บริหารธุรกิจ
STOU : อาชิวอนามัย และความปลอดภัย รุ่น 32
สมาชิกสภาการสาธารณสุขชุมชน เลขที่ 59008430
Email: thitipan.nan@gmail.com ; thitipan_nan@yahoo.co.th

somjat

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
« Reply #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 04:27:59 PM »
ต้องไปอ่าน วสท นะครับ ทุกอย่างสัมพันธ์กันทั้งขนาด Fire pump เพื่อให้มีแรงดันน้ำตามมาตรฐาน NFPA ,Fire Hose , Fire sprinkler พื้นที่กำหนดตามมาตรฐาน NFPA กำหนดน้ำสำรอง หรือในรูปแบบของ inract sprinkler ส่วนก่อสร้างเพิ่มเติมทำอะไร จะใช้ในรูปแบบท่อเปียกหรือท่อแห้ง จะใช้แบบเคมียังไง  รวมถึงตู้Graphic Annunciator ซึ่งมีHeat Detectorและ Smoke Detector เข้ามาเกี่ยวข้องเพราะเราเพิ่มพื้นที่เข้ามา หลายอย่างครับลองศึกษาดูครับ

WE LOVE JORPOR.COM