จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง จป วิชาชีพสำหรับ site งานก่อสร้างครับ  (อ่าน 1627 ครั้ง)

Merchland

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
เนื่องจากทางบริษัทเพิ่งผันตัวจากผู้ขายวัสดุมารับเหมางานเองกับทางราชการครับ ทางบริษัทเพิ่งประมูลงานคลังสินค้าได้ กำลังจะเซ็นสัญญากับทางราชการโดนทางราชการแจ้งว่าต้องให้มี จป วิชาชีพรับรองด้วยเลยอยากเรียนถามพี่ๆ สำหรับงานก่อสร้างนั้น ปกติแล้ว จป จะต้องอยู่ประจำตลอดเวลาเลยหรือไม่ครับ หรือสามารถเข้ามาตรวจสอบเป็นครั้งคราวได้ แล้ว scope ของงาน จป ก่อสร้างนั้นดูแลอะไรให้บริษัทบ้าง เพื่อที่จะเตรียมความพร้อมในการเริ่มทำงานครับ

kob1

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 20
หน้าที่ของจป.วิชาชีพตามกฏหมายมีดังนี้
(1) ตรวจสอบและเสนอแนะให้นายจ้างปฏิบัติตามกฎหมายเกี่ยวกับความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน               
(2) วิเคราะห์งานเพื่อชี้บ่งอันตราย รวมทั้งกำหนดมาตรการป้องกันหรือขั้นตอนการทำงานอย่างปลอดภัยเสนอต่อนายจ้าง               
(3) ประเมินความเสี่ยงด้านความปลอดภัยในการทำงาน               
(4) วิเคราะห์แผนงานโครงการ รวมทั้งข้อเสนอแนะของหน่วยงานต่าง ๆ และเสนอแนะมาตรการความปลอดภัยในการทำงานต่อนายจ้าง               
(5) ตรวจประเมินการปฏิบัติงานของสถานประกอบกิจการให้เป็นไปตามแผนงานโครงการหรือมาตรการความปลอดภัยในการทำงาน               
(6) แนะนำให้ลูกจ้างปฏิบัติตามข้อบังคับและคู่มือตามข้อ 3               
(7) แนะนำ ฝึกสอน อบรมลูกจ้างเพื่อให้การปฏิบัติงานปลอดจากเหตุอันจะทำให้เกิดความไม่ปลอดภัยในการทำงาน               
(8) ตรวจวัดและประเมินสภาพแวดล้อมในการทำงาน หรือดำเนินการร่วมกับบุคคลหรือหน่วยงานที่ขึ้นทะเบียนกับกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานเป็นผู้รับรองหรือตรวจสอบเอกสารหลักฐานรายงานในการตรวจสอบสภาพแวดล้อมในการทำงานภายในสถานประกอบกิจการ         
(9) เสนอแนะต่อนายจ้างเพื่อให้มีการจัดการด้านความปลอดภัยในการทำงานที่เหมาะสม กับสถานประกอบกิจการ และพัฒนาให้มีประสิทธิภาพอย่างต่อเนื่อง               
(10) ตรวจสอบหาสาเหตุ และวิเคราะห์การประสบอันตราย การเจ็บป่วย หรือการเกิดเหตุเดือดร้อนรำคาญอันเนื่องจากการทำงาน และรายงานผล รวมทั้งเสนอแนะต่อนายจ้างเพื่อป้องกันการเกิดเหตุโดยไม่ชักช้า               
(11) รวบรวมสถิติ วิเคราะห์ข้อมูล จัดทำรายงาน และข้อเสนอแนะเกี่ยวกับการประสบอันตราย การเจ็บป่วย หรือการเกิดเหตุเดือดร้อนรำคาญอันเนื่องจากการทำงานของลูกจ้าง   
(12) ปฏิบัติงานด้านความปลอดภัยในการทำงานอื่นตามที่นายจ้างมอบหมาย    สงสัยติดต่อkobkob134@gmail.com      

mafiaofsiam

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 10
ตอบข้อแรก คืออยู่ประจำตลอดเวลาครับ
ตอบข้อสอง คือทำหน้าที่ทุกอย่างเหมือน จป โรงงาน (ถ้าให้อธิบายรายละเอียดจะยาวไปหน่อยเลยขออนุญาตตอบสั้นนะครับผม)

vichayanott8999

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 95
  • DEBSIRIN 105/12 (ภาระหน้าที่ที่สำคัญ)
กิจกรรมงานทุกอย่างในไซต์งานก่อสร้าง ทั้งด้านความปลอดภัย และ ทางด้านสิ่งแวดล้อม รวมถึงผลที่กระทบต่อบ้านข้างเคียง ขอรับ

tri_PK

• **
  • คะแนนน้ำใจ 20
ข้อมูลอาจจะเก่าน้อย อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบันทั้งหมด
ผมก็ได้มาจากเวปนี้แหละครับ แต่จำไม่ได้ว่าของใคร

wichai

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 614
ให้นำขัอมูลไปศึกษาและใช้การเป็น จป.ก่อสร้างครับ +1 คะแนนด้วยครับ

barbor

• **
  • คะแนนน้ำใจ 1
ขอบคุณครับ

barbor

• **
  • คะแนนน้ำใจ 1
ขอบคุณครับ

WE LOVE JORPOR.COM