จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกรณีพนักงานไม่ค่อยสวมใส่อุปกรณ์ PPE ทำงาน  (อ่าน 2933 ครั้ง)

JEED SAN

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
อยากสอบถามเพื่อน ๆหน่อยครับ
มีแนวทางหรือว่ามีวิธีการอย่างไรบ้าง ให้ได้ผล
เพราะหัวหน้างาน ไม่ค่อยกล้าว่าลูกน้อง
จะให้ จป.จัดการอย่างเดียว
ขอบคุณครับ
 :P

Jo_PK

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 465
  • อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
ทำแบบทดสอบ วิธีการสื่อสาร

ให้หัวหน้างานทำ ผิดเกิน 2 ข้อจับอบรมใหม่

เน้นให้เชื่อ เป็นห่วง สื่อสาร ฝั่งในจิตสำนึก

...รู้ไหมว่า หากไม่ สวม .... แล้ว เมื่อเกิด ... ผล จะเป็นอย่างไร ผมเป็นห่วงคุณนะ
.........หากบาดเจ็บ จะทำให้คนที่อยู่ข้างหลัง ลำบากเดือดร้อนดูแลได้นะครับ

...ไม่มีใครต้องการให้เป็นแบบนั้น จริงไหม

1 2 3
ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร
www.buildinglawaudit.com

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 88
สอบถามนะครับถ้าอบรมใหม่และตัวหัวหน้าเองไม่มาเข้าอบรม คำถาม ทำอย่างไร ข้ออ้างงานเยอะ แต่มันก็นั่งไม่ทำอะไรในแผนก คือไม่ให้ความร่วมมือ

Safety bee

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 641
  • รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด
เริ่มตั้นใหม่ครับ ก่อนการอบรมต้องให้พนักงาน และ หัวหน้างานเซ็นต์ ลายมือชื่อเพื่อเป็นหลักฐานเพื่อจปใได้สบายใจเมื่อก่อนที่บริษัท บี ก็ประมาณนี้ครับ ยากมากๆครับ บีก็เลยต้องใช้แผนนี้หลังจากนั้น จป.ไม่ต้องพูดมากแล้ว หัวหน้าเค้าแจ้งพนักงานเค้าเอง อิอิตามเอกสารแนบนะครับ เข้าใจหัวก จป.ครับจัดไปครับ

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 88
ขอบคุณครับ

thanapong

• คะแนนน้ำใจ 135
ก่อนจะเกิดความตระหนักต้องให้ยอมรับก่อนว่าในพื้นที่มีอันตรายอย่างไร โดย

1.  จัดอบรม

2.  ให้ค้นหาอันตราย  / การป้องกันแก้ไข

3.  ประชุมชี้แจง

4.  ติดป้ายเตือนอันตราย / ป้ายห้าม / ป้ายบังคับ

5.  ให้ทำ KYT หน้างาน

6.  ให้ค้นหา Incident  / Nearmiss

7. ETC.

JEED SAN

• Newbie
  • *
มีที่ทำงานท่านใดเขียนเป็น W.I. ในกรณีตรวจพบการไม่สวมใส่ PPE
ในขณะทำงาน บ้างมั๊ยครับ
ของผมเคยเจอลูกค้ามา audit แล้วขอดู W.I.

rak1192525

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
เพิ่งทำงานใหม่คะ เจอเรื่องที่พนักงานไม่ใส่อุปกรณ์ PPE เหมือนกันคะ 
วันแรกก็คุยหน้าแถวว่าขอความร่วมมือเนื่องจากทุกคนทำตามหน้าที่ ที่ต่างกัน พนักกงานก็ให้ความร่วมมือดีคะ
เจอไม่ใส่ก็คุยคะไม่ฟักแจกใบเตือนคะ

Chatchai Rupraman

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 9
ตามครับWI
สักวันมันคงจะสำเร็จ ฝันให้ไกลไปให้ถึง คิดแตกต่างแต่ไม่เกินจริง

JEED SAN

• Newbie
  • *
ตามครับWI

สงสัยต้องเขียนเองแล้วมั้งครับ
ตอนนี้ ผมกำลังช่วยกันรณรงค์ให้ใส่กันไปก่อน
ถ้าไม่ได้ผล เดี๋ยวค่อยว่ากัน

;D

Chatchai Rupraman

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 9
ตามครับWI

สงสัยต้องเขียนเองแล้วมั้งครับ
ตอนนี้ ผมกำลังช่วยกันรณรงค์ให้ใส่กันไปก่อน
ถ้าไม่ได้ผล เดี๋ยวค่อยว่ากัน

;D
:'( :'(
สักวันมันคงจะสำเร็จ ฝันให้ไกลไปให้ถึง คิดแตกต่างแต่ไม่เกินจริง

barbor

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 1
ขอบคุณครับ

WE LOVE JORPOR.COM