จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำสอ.1 ด่วนๆ  (อ่าน 1209 ครั้ง)

nannetchanok และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Teddy Teddy

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 270
สอบถามเรื่องการทำสอ.1 ด่วนๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 02:36:14 PM »
สอบถามเรื่องการจัดทำสอ.1 แบบบัญชีรายชื่อสารเคมีอันตรายและรายละเอียดข้อมูลความปลอดภัยของสารเคมีอันตราย
1. การกรอกข้อมูลในสอ.1 ทำตามเอกสารของ msds ของผู้ขายมา
2. กรณีที่กอรกเอกสารตามผู้ขายมาแล้ว  แต่เอกสารไม่ครบถ้วนตามแบบของสอ.1 ที่กฏหมายกำหนด เราจะต้องค้นหาในอินเตอร์มาอ้างอิง ช่ายหรือไม่ พร้อมทั้งระบุแหล่งที่มาในการนำข้อมูลมา
***หมายเหตุ*** MSDS ของผู้ขาย บางรายมีแผ่นเดียว ซึ่งเห็นว่าไม่คลอบคลุม
ขอบคุณครับ

Jo_PK

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 465
  • อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
Re: สอบถามเรื่องการทำสอ.1 ด่วนๆ
« Reply #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 03:11:58 PM »
ใช่ครับ ตามนั้น

add id มาครับ เดี๋ยวพาไป ห้อง สอ.1

line : safetythai
ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร
www.buildinglawaudit.com

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

จป.เด๋อด๋า

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 4
Re: สอบถามเรื่องการทำสอ.1 ด่วนๆ
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 03:36:10 PM »
บริษัทผมไม่มีการใช้สารเคมีในกระบวนการผลิต แต่มีงานช่างที่ใช้สีTOAทำงานบ้าง
หรือพวกน้ำมันเครื่องจักรไว้หล่อลื่น #ต้องยื่น สอ.1 ไหมครับ #หากยื่นแล้วปีต่อไปไม่ต้องยื่นอีกใช่ไหมครับนอกจากจะมีสารตัวไหมเพื่ิม

>>เพื่อความเข้าใจถูกต้องรบกวนแนะนำด้วยครับ
 :wanwan017:

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 70
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 04:37:53 PM »
ข้อ ๒ ให้นายจ้างที่มีสารเคมีอันตรายอยู่ในครอบครองจัดทําบัญชีรายชื่อสารเคมีอันตราย
และรายละเอียดข้อมูลความปลอดภัยของสารเคมีอันตรายตามแบบที่อธิบดีประกาศกําหนด พร้อมทั้ง
แจ้งต่ออธิบดีหรือผู้ซึ่งอธิบดีมอบหมายภายในเจ็ดวันนับแต่วันที่มีสารเคมีอันตรายอยู่ในครอบครอง
ภายในเดือนมกราคมของทุกปี ให้นายจ้างแจ้งบัญชีรายชื่อสารเคมีอันตราย และรายละเอียด
ข้อมูลความปลอดภัยของสารเคมีอันตรายที่ตนมีอยู่ในครอบครองต่ออธิบดี หรือผู้ซึ่งอธิบดีมอบหมายด้วย

สอ.1 แจ้งเมื่อ
1. มีการครอบครองภายใน 7 วันตามบัญชี 1516 ตัว
2. แจ้งทุกปีภายในเดือนมกราคม

แถม แบบ สอ.1 Excel
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

จป.เด๋อด๋า

• **
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 05:12:36 PM »
ผมสามารถขอSDSจากสีTOA แล้วเรากรอกข้อมูลชนิดของสีตัวต่างๆที่เราใช้ เพื่อกรอกลงแบบฟอร์ม สอ.1ได้เลยใช่ไหมครับ
-ถ้าผมยื่นSDSสีน้ำอะคิลิกแล้ว ปีต่อไปผมยังต้องยื่นตัวนี้ซ้ำอีกไหมครับ

รบกวนอีกครั้งครับ...ขอบคุณมากครับ

pichy

• **
  • คะแนนน้ำใจ 13
« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 09:03:28 AM »
ผมสามารถขอSDSจากสีTOA แล้วเรากรอกข้อมูลชนิดของสีตัวต่างๆที่เราใช้ เพื่อกรอกลงแบบฟอร์ม สอ.1ได้เลยใช่ไหมครับ
-ถ้าผมยื่นSDSสีน้ำอะคิลิกแล้ว ปีต่อไปผมยังต้องยื่นตัวนี้ซ้ำอีกไหมครับ

รบกวนอีกครั้งครับ...ขอบคุณมากครับ

1. ลองติดต่อขอ SDS จาก TOA แล้วพิจารณาส่วนประกอบของสีตามหัวข้อ 3 ใน SDS ว่ามีสารเคมีที่อยู่ในบัญชีรายชื่อทั้ง 1516 ตัว หรือไม่ (อย่าลืมพิจารณาจุดวาบไฟด้วยนะครับ)
2. หากเข้าข่ายต้องทำ สอ.๑ ก็ให้จัดทำเอกสารบัญชีรายชื่อสารเคมีอันตราย และเอกสาร สอ.๑ ส่งภายใน 7 วัน นับแต่ครอบครอง และส่งซ้ำอีกภายในเดือนมาราคมของปีถัดไปเรื่อยๆ จนกว่าจะไม่ได้มีครอบครองแล้วถึงจะไม่ต้องส่งเอกสารครับ

จป.เด๋อด๋า

• **
« Reply #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 10:09:33 AM »
ขอบคุณครับ :wanwan017: :wanwan017:

Thanathorn

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 20
« Reply #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 10:37:30 AM »
ขอบคุณค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM