จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ใบอนุญาตทำงาน ( Work permit)  (อ่าน 2051 ครั้ง)

จป.เด๋อด๋า

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 4
ใบอนุญาตทำงาน ( Work permit)
« เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 06:48:35 PM »
รบกวนสอบถามครับ :wanwan011:

พอดีทางบริษัทกำลังจะทาสีตึกใหม่(ด้านนอกอาคาร) ตึกอาคาร 5 ชั้น
ในส่วนของใบอนุญาตทำงานบนที่สูง ( Work permit) ทาง จป.ต้องทำแบบฟอร์มเองไหมครับ หรือทางผู้รับเหมาจะมีแบบฟอร์มมาอยู่แล้ว แล้วให้ทางเราเซ็นอนุญาตการทำงานครับ
-แล้วใครต้องเซ็นบ้างครับ  จป.ท่านใดพอมีตัวอย่างรบกวนแนะนำด้วยครับ :wanwan017:
 :wanwan017: :wanwan017:

modohaim

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 61
Re: ใบอนุญาตทำงาน ( Work permit)
« Reply #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:11:39 AM »
บริษัทของคุณจะอนุญาตให้ผู้รับเหมาทำงานบนที่สูงในบริษัทของคุณ แล้วใช้แบบฟอร์มของผู้รับเหมาเนี่ยนะ ทำไมถึงคิดแบบนี้ครับ มันไม่มีหลักการและเหตุผลสนับสนุนเลย อย่าถามว่ามีกฎหมายบังคับหรือไม่ ถ้าอยากรู้ก็ลองทบทวนกฎหมายทั้งหมดดูแล้วคงได้คำตอบเอง
สู้ขอตัวอย่างแบบฟอร์มจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ นำไปปรับใช้น่าจะดีกว่าครับ
ขอโทษครับไม่ได้ช่วยอะไร แล้วยังบ่นอีก ผมเป็นผู้เริ่มจะสูงวัย (วัยทอง) เห็นน้องๆ เป็นแบบนี้แล้วไม่ค่อยสบายใจเลยครับ

จป.เด๋อด๋า

• **
Re: ใบอนุญาตทำงาน ( Work permit)
« Reply #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 09:59:50 AM »
ขอบคุณที่แนะนำครับ :wanwan017:

คือผมไม่แน่ใจว่าต้องทำยังไงครับ เรียนมาก็ลืมไปบ้างครับส่วนปฏิบัติก็ยังไม่เคยทำมาก่อนครับในส่วนของWork permit  *ส่วนแบบฟอร์มทำเองก็ทำได้อยู่ครับ  ..สรุปคือจป.ออกแบบฟอร์มเองได้เลยใช่ไหมครับ

#ขอบคุณครับ

polpai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
« Reply #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 10:26:19 AM »
แบบฟอร์มออกตามความเหมาะสมและข้อมูลเฉพาะของบ.นั้นๆ โดยข้อกำหนดอิงตามกฎหมาย โดยรูปแบบของฟอร์มมักจะตามสไตร์ของจป.หรือบ.นั้นๆมากกว่าครับ

Thanin

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 311
« Reply #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 11:35:39 AM »
สวัสดีครับ พอดีมีแบบฟอร์ม แต่ไม่แน่ใจว่าได้มาจากไหน แต่คิดว่าน่าจะนำไปประยุกต์ใช้ได้นะครับ
รับงาน จป. เป็นจ๊อปๆ และ สามารถเป็นInternal Auditor ได้

จป.เด๋อด๋า

• **
« Reply #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:36:32 PM »
ขอบคุณมากครับ :wanwan017:

vichayanott8999

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 95
  • DEBSIRIN 105/12 (ภาระหน้าที่ที่สำคัญ)
« Reply #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 04:16:39 PM »
ใช้ฟอร์มของเราดีกว่าขอรับ หลักๆก็ต้องอบรมก่อนทำงาน จะได้รู้รายละเอียดกฎระเบียบของทางบริษัทฯของเรา เพราะแต่ละที่อาจมีข้อแตกต่างกัน ยกตัวอย่างบางสถานประกอบการอาจบังคับใช้เข็มขัดนิรภัยชนิดธรรมดา แต่บางสถานประกอบการอาจบังคับให้ใช้เข็มขัดนิรภัยชนิดเต็มตัว หรืออาจมีเพิ่มการตรวจสุขภาพก่อนเริ่มทำงานก็ได้ขอรับ

athpinyaboonsod

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 10
« Reply #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2019, 09:30:41 AM »
ใช้ฟอร์มของเราดีกว่าขอรับ หลักๆก็ต้องอบรมก่อนทำงาน จะได้รู้รายละเอียดกฎระเบียบของทางบริษัทฯของเรา เพราะแต่ละที่อาจมีข้อแตกต่างกัน ยกตัวอย่างบางสถานประกอบการอาจบังคับใช้เข็มขัดนิรภัยชนิดธรรมดา แต่บางสถานประกอบการอาจบังคับให้ใช้เข็มขัดนิรภัยชนิดเต็มตัว หรืออาจมีเพิ่มการตรวจสุขภาพก่อนเริ่มทำงานก็ได้ขอรับ
ขอแบบได้ไหมคะ Athpinya.bo@hotmail.com ขอบคุณค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM