จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะอาคาร กับการบังคับใช้เรื่องประตูหนีไฟ  (อ่าน 1016 ครั้ง)

Safety Aum PK

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 27
สอบถามครับ

"อาคารโรงงานชั้นเดียวขนาด 17000 ตารางเมตร
ต้องมีประตูหนีไฟแบบคานผลักหรือไม่และมีกฏหมายฉบับใดระบุไว้ครับ"

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

วท.บ. อนามัยสิ่งแวดล้อม  มหาวิทยาลัยบูรพา 
ส.บ.  อาชีวอนามัยและความปลอดภัย  มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช

E-mail : poonsup.k.ph@gmail.com

ZodiacX

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 8
ใช้ที่ต้องการหรือไม่ครับ

ประตูที่ใช้ในเส้นทางหนีไฟต้องทำด้วยวัสดุทนไฟ
ไม่มีธรณีประตูหรือขอบกั้น และเป็นชนิดที่บานประตูเปิดออกไปตามทิศทางของการหนีไฟกับ
ต้องติดอุปกรณ์ที่บังคับให้บานประตูปิดได้เอง
ห้ามใช้ ประตูเลื่อน ประตูม้วน หรือประตูหมุน และห้ามปิดตาย ใส่กลอน กุญแจ ผูก ล่ามโซ่
หรือทำให้เปิดออกไม่ได้ในขณะที่มีลูกจ้างทำงาน

จากกฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานในการบริหาร จัดการ และดำเนินการด้านความปลอดภัย
อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงานเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย พ.ศ.2555

Safety2014

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 184
ไม่แน่ใจว่าคานผลักเหมือนบาผลักรึป่าว
ถ้าเป็น "บาผลัก" ได้ก็ดีครับ

Safety Aum PK

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 27
ปัจจุบันมีประตูลูกบิด เปิดเข้า-ออก โดยรอบอาคาร อยู่แล้ว 8 บาน
ยังไม่รวมประตูม้วนกว้าง 4 เมตรอีก 6 บาน
ผมว่า หนีไฟทันภายใน 5 นาทีแน่นอน

ผมหาอ่านกฏหมายหลายตัวแล้ว
แต่ยังไม่ได้คำตอบเลยครับว่ากฎหมายไหนบังคับว่า
"อาคารโรงงานชั้นเดียว ต้องมีประตูหนีไฟตามมาตรฐานของคุณ ZodiacX"
ผมเจอแต่บังคับใช้กับอาคารสูงเองครับ

:-X

วท.บ. อนามัยสิ่งแวดล้อม  มหาวิทยาลัยบูรพา 
ส.บ.  อาชีวอนามัยและความปลอดภัย  มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช

E-mail : poonsup.k.ph@gmail.com

Safety2014

กฎหมาย แรงงานปี 2555 ตามข้างบนครับ

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องทนไฟ บานผลัก เป็นกฎหมายของฝั่งโยธา
จำไม่ผิดน่าจะ กฎกระทรวง ฉบับที่ 33 ออกตามพรบ.ควบคุมอาคาร 2533

Safety2014

ไม่ทราบว่าอาคารได้รับใบอนุญาตก่อสร้างเมื่อไหร่ครับอาคารใหม่หรืออาคารเก่า

ลองดูกฎหมายควบคุมอาคารครับ

WE LOVE JORPOR.COM