จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จป.สามารถอบรมและออกใบ Cer..เอง  (อ่าน 4725 ครั้ง)

จป.เอเชีย

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 76
  • จป.เอเชีย (วศ.บ รุ่น1)
จป.สามารถอบรมและออกใบ Cer..เอง
« เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 03:24:50 PM »
จป.สามารถอบรมและออกใบ Cer..เองได้ไหมครับ (ออกในชื่อบริษัท เราเป็นคนอบรม) มีข้อกำหนด กฎกระทรวงตัวไหนบอกไว้ มีพี่ที่ บ.ก่อสร้าง แห่งหนึ่ง เคยทำงานด้วยกัน อบรมการขับ การตรวจสอบโมบายเครน ทาวเวอร์เครนให้พนักงาน ออกใบ Cer..ให้ได้ ผมจำข้อกำหนดที่พี่เขาเคยบอกไม่ได้ รบกวนหน่อยครับ
จป.เอเชีย
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 01
บุคลากรเฉพาะรับผิดชอบความปลอดภัยการเก็บรักษาวัตถุอันตราย
Facebook : เพชร กับ นู๋หวาน
E-mail : pichet64008@gmail.com

taratep11

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 39
Re: จป.สามารถอบรมและออกใบ Cer..เอง
« Reply #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 03:35:40 PM »
ได้ครับ ข้อกำหนดต่างๆ เช่น คุณสมบัติของวิทยากรที่เป็น จป.วิชาชีพ การแจ้งฝึกอบรม เนื้อหาของการอบรม สามารถดูได้ที่ ประกาศกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน เรื่อง หลักเกณฑ์และวิธีการอบรมหลักสูตรผู้บังคับ ผู้ให้สัญญาณ ผู้ยึดเกาะวัสดุ หรือผู้ควบคุมการใช้ปั้นจั่นและอบรมทบทวนการทำงานเกี่ยวกับปั้นจั่น พ.ศ.2554

แนบตัวประกาศให้แล้วนะครับ  ::)

ปล.พี่รุ่น1 ชื่อไรคับ

จป.เอเชีย

Re: จป.สามารถอบรมและออกใบ Cer..เอง
« Reply #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 04:57:09 PM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องหาข้อมูลเพิ่ม ชื่อเพชรครับ เอเชีย รุ่น 1 รหัส 48
จป.เอเชีย
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 01
บุคลากรเฉพาะรับผิดชอบความปลอดภัยการเก็บรักษาวัตถุอันตราย
E-mail : pichet64008@gmail.com

taratep11

• คะแนนน้ำใจ 39
« Reply #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 05:07:39 PM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องหาข้อมูลเพิ่ม ชื่อเพชรครับ เอเชีย รุ่น 1 รหัส 48

คับพี่ ใช่รุ่นพี่ตั้มป่าวคับ

ผมรุ่น5 ยินดีที่ได้เจอกัน

ว่างๆ มาเยี่ยมน้องๆบ้างนะครับ   :wanwan019:

noppadol_1411

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • Global Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 5465
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ
« Reply #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 08:21:32 PM »

ให้สวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน จังหวัด อนุญาตก่อนครับ

พี่ทำมาแล้ว 5 จังหวัด

1.  ชลบุรี  2.  สมุทรปราการ  3  ปราจีนบุรี  4. สมุทรสาคร  5.  ปทุมธานี  6. ระยอง

ตราบใดวิทยากรเข้าคุณสมบัติตามกฎหมาย ทำได้หลังจากยื่นเรื่องขออนุญาตแล้ว 7 วัน

รอจังหวัดที่ 6  คือ ฉะเชิงเทรา อนุญาตอีก 1 จังหวัด

น้องๆไม่ให้ จป.ระดับวิชาชีพ เป็นวิทยากร แล้วจะไปให้คนนอกวงการที่ไหน ทำให้ครับ

ไทยช่วยไทย เราช่วยๆกัน มันจะผิดตรงไหน

ใช่เป่าน้องป้อม

อิอิอิ
รับบรรยายความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ตาม พรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 และ รับจ้างตรวจ ทดสอบส่วนประกอบ อุปกรณ์สำหรับปั้นจั่นเหนือศีรษะฯ ตามแบบ ปจ.1 และ โมบายเครน แบบ ปจ.2
 โดย นพดล  นภาวรรณ  เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ และ บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยหลักสูตรต่างๆ เช่น
อบรมหลักสูตร จป.ระดับหัวหน้างาน  จป.ระดับบริหาร และ
คณะกรรมการความปลอดภัยฯ (คปอ.)  ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยึดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , จิตสำนึกความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะ  การอำนวยการจราจร โครงการอนุรักษ์การได้ยิน  อันตรายจากสารเคมีอันตรายตามกฎกระทรวงฉบับใหม่ ความปลอดภัยในงานซ่อมบำรุง  อันตรายจากการทำงานบนที่สูง บริการทั่วประเทศ
http://www.trainersociety.com/index.php?topic=181.0
สนใจติดต่อได้ที่นี้
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 ID Line  noppadol_1411
 noppadol_1411@hotmail.co.th
 noppadol1411@gmail.com
 https://www.facebook.com/noppadol.napawan
 https://www.facebook.com/บริษัท-เอ็นพี-ซัพพลาย-แอนด์-เอ็นจิเนียริ่ง-จำกัด-834219853407613/
 https://www.npsafetytrainingcenter.com/

lnwcat

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 231
  • อยู่กับคนมากไม่ใช่ปัญหา อยู่กับคนมีปัญหาก็มีปัญหา
« Reply #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 09:00:08 PM »
 :wanwan019:
lnwcat  อ่านว่า "เทพแมว"

jo_swu@hotmail.com

idline : safetythai
085-904-7748

รม.เทคนิคกรุงเทพฯ (สาขา คอมพิวเตอร์)
มศว. ประสานมิตร (สาขา บริหารการตลาด)
มสธ. (สาขา อาชีวอนามัยและความปลอดภัย)

cert : รถยก - เครน  ดับเพลิงก้าวหน้า  จป.บริหาร  คปอ.  ฯลฯ

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

จป.เอเชีย

« Reply #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 12:36:00 PM »
ขอบคุณครับพี่ๆน้องๆ จป.คอม
จป.เอเชีย

Safety2014

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 184
« Reply #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 01:09:01 PM »

ทำได้ครับ
เพราะทำมาแล้ว
ของผมจะมีวิทยากร 2-3 คน ปกด ผจก ฝ่ายวิศวกรรม
หัวหน้าแผนกวิศวกรรม และ จปว.
(เนื้อหาเยอะนะครับ 300 กว่าสไลด์)

ตามรูปแบบที่ อ. นพดล บอกเลยครับ
ล่วงหน้าตามกำหนด
ทำหนังสือออก แจ้งขออบรม เครน โดยแนบ

1.ประวัติวิทยากร
2.กำหนดการตามกฎหมายเลยครับ
3.หลักสูตร  ก็ใช้เนื้อหาอ้างตามกฎหมาย
4.รูปแบบใบ Cert.

ส่วนในวันอบรม ก็อย่าลืมนะครับ
จัดให้มีการทอสอบวัดผลทั้งภาคทฤษฎี และปฏิบัติ เก็บหลักฐาน
เก็บภาพ เก็บข้อมูลที่เราจัดแต่ละรุ่นให้มากที่สุด (ผมกันไว้กรณีที่ จนท ขอตรวจสอบ)

ที่ทำมาประมาณนี้ครับ
รง ทำระบบ OHSAS Auditor Audit ก็ผ่านฉลุยอยู่นะครับ

จป.เอเชีย

« Reply #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 02:18:27 PM »
ขอวิธีดำเนินการคร่าวๆ หน่อยครับ สอบถามสวัสดิการมาแล้ว อธิบายไม่ค่อยเข้าใจ  :wanwan017:
จป.เอเชีย

Chanvit

• คะแนนน้ำใจ 69
« Reply #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 06:21:06 PM »
อันไหนที่ไม่ใช่การอบรมตามกฎหมาย ที่ระบุให้อบรมโดยหน่วยฝึกที่ได้รับการรับรอง เราอบรมได้หมดล่ะครับ สำหรับพนักงานของเราเอง

สู้ๆครับ
คณะอนุกรรมการวิศวกรรมยกหิ้วและปั้นจั่นไทย ในคณะกรรมการสาขาวิศวกรรมเครื่องกล

ร่วมกับ

Thai Crane and Lifting Engineering Association
สมาคมวิศวกรรมยกหิ้วและปั้นจั่นไทย มุ่งมันพัฒนามาตรฐาน
งานยกและขั้นตอนการทำงานอย่างปลอดภัยกับปั้นจั่นทุกชนิด

Facebook Fanpage
https://www.facebook.com/liftingEIT
https://www.facebook.com/liftingthai
https://www.facebook.com/Safetystou

Safetytore

• คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 05:07:50 PM »
เรื่องอบรมการทำงานบนที่สูง ทางบริษัทจัดเองได้มั้ยครับโดยออกใบประกาศเอง วิทยากรจำเป็นต้องมีคุณสมบัติตามกฎหมายหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ
อุปกรณ์เซฟตี้ทุกประเภท สอบถามได้ครับ ราคาพิเศษ

สนใจติดตั้ง Solar cell Rooftop โรงงานหรือสถานประกอบการค่าไฟฟ้า 500,000 บาท ต่อเดือนขึ้นไป
เงื่อนไขการติดตั้ง ฟรี!!
- ค่าไฟตั้งแต่500,000฿ ขึ้นไป/เดือน
ส่งบิลค่าไฟมาดูก่อนได้

ติดต่อได้ครับ

095 949 7064
safetytore14@gmail.com

LINE : t0rr  (tศูนย์rr)

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 61
« Reply #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 09:03:05 AM »
เรื่องอบรมการทำงานบนที่สูง ทางบริษัทจัดเองได้มั้ยครับโดยออกใบประกาศเอง วิทยากรจำเป็นต้องมีคุณสมบัติตามกฎหมายหรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ

เรื่องอบรมการทำงานบนที่สูง สิ่งแรกที่ต้องรู้คือถูกกำหนดไว้ในกฎหมายฉบับใดฉบับหนึ่งหรือไม่ ถ้าหาคำตอบได้ ก็จะรู้ว่าต้องปฏิบัติอย่างไร

weerachai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • สามัญวิศวกรเครื่องกล (สก.4098)
« Reply #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 10:45:27 AM »

อบรมให้ความรู้ในงาน หรือ ที่หน้างาน ที่กฎหมายไม่ได้ระบุเป็นหน่วยงานฝึกอบรม น่าจะพอทำได้ครับ ตามขอบเขตอำนาจ หน้าที่เราครับ  :wanwan020: :wanwan020:
1. รับบริการ ตรวจสอบและทดสอบ ตามกฏหมายฯทั่วประเทศ

- รับทดสอบยกน้ำหนัก(Load Test) เครนโรงงาน   รถเครน    เครนก่อสร้าง  ลิฟต์ทุกชนิด   ฯลฯ   พร้อมเอกสาร ปจ.1 , ปจ.2 โดยทีมสามัญ-วุฒิวิศวกรเครื่องกล  
-  รับตรวจสอบสภาพและบำรุงรักษา (PM)  เครนโรงงาน   รอก    ลิฟต์สินค้าและโดยสาร โดยทีมช่างเทคนิคมากประสบการณ์ 
-  รับตรวจสอบ หม้อไอน้ำ  หม้อต้มอุตสาหกรรม   ถังแรงดัน ถังลม
-  รับตรวจรับรองระบบไฟฟ้า โดยสามัญวิศวกรไฟฟ้ากำลัง
-  รับตรวจสอบระบบทำความเย็น โรงงานน้ำแข็ง  ระบบห้องเย็น
-  รับตรวจสอบรถฟอร์คลิฟ LPG
-  รับตรวจสอบและทดสอบ ปั๊มดับเพลิงทุกชนิด โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
-  รับตรวจสอบอาคาร  โดยสามัญวิศวกรที่ขึ้นทะเบียนถูกต้องจากกรมโยธาธิการและผังเมือง
-  รับตรวจสอบและรับรองการจัดการพลังงาน (บ.120)

2. รับบริการ ออกแบบและติดตั้งเครนโรงงาน เครนขาสูง ลิฟต์สินค้า รอกไฟฟ้า
3. รับบริการ ฝึกอบรม (Training) หลักสูตรที่เกี่ยวข้องกับเครน หรือ ปั้นจั่น
4. รับบริการ ซ่อมบำรุง (PM) เครนโรงงาน   เครนขาสูง ลิฟต์สินค้า รอกไฟฟ้า

ติดต่อ  วศ.วีระชัย  บุญลับ   สามัญวิศวกรเครื่องกล
หจก. โกลบอล เอ็นจิเนียริ่ง แอนด์ อินสเปคเตอร์
99/52 ม.5 ถ.บางกรวย-ไทรน้อย ต.บางกร่าง
อ.เมืองนนทบุรี  จ.นนทบุรี  11000
โทร. 081-349-7325 , 089-445-8494
โทร. 02-903-4424   แฟกช์ 02-903-4272  

Email :  weerachai_engineering@hotmail.com
              GB_engineering@hotmail.com

ข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.facebook.com/global.engineerings คลิกได้ครับ

.

Thanathorn

• คะแนนน้ำใจ 20
« Reply #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 10:23:32 AM »
ขอบคุณค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM