จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบค่าปรับตามกฎหมายเกี่ยวกับระบบดับเพลิง  (อ่าน 968 ครั้ง)

acidrain

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านหน่อยค่า

คือทางโรงงานจะติดตั้ง Fire Pump ตัวใหม่เพิ่มเติมจากตัวเเดิมที่มีอยู่
เนื่องจากมีการติดตั้งระบบ Springer เพิ่มเติม แต่ผู้รับเหมาไม่ได้คำนวณให้ว่า Fire Pump ที่มีมันเพียงพอหรือไม่
จนมีการตรวจสอบประสิทธิภาพ Fire Pump ประจำปี จึงได้ทราบว่า มันไม่เพียงพอต่อการจ่ายน้ำให้ทั้งระบบ

ทีนี้ตอนของบ ก็มีคำถามจากทางบัญชีว่าถ้าไม่ติดตั้งจะมีผลกระทบอะไรบ้างในรูปตัวเงิน ฝนตอบไปว่ามันผิดกฎหมาย ก็จะมีค่าปรับตามกฎหมาย

แต่จากการอ่านในกฎหมายที่เกี่ยวข้อง ทั้งประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม ปี 2552 และกฎกระทรวงปี 2555 ไม่ได้บอกเป็นจำนวนเงินไว้ จึงขอความช่วยเหลือจากทุกท่านด้วยค่ะ ท่านใดพอทราบเรื่องค่าปรับบ้างคะ
 :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:

ขอบคุณมากค่ะ

taratep11

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 39
อ้างอิงเรื่องของเครื่องสูบน้ำดับเพลิงตาม กฎกระทรวง กำหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงานเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย 2555 หมวด3 ข้อ12 (2) นะครับ

กฎกระทรวงตัวนี้ออกความตาม พรบ.ความปลอดภัย 2554 มาตรา8 วรรคหนึ่ง
ซึ่งบทลงโทษสำหรับการฝ่าฝืนตามมาตราดังกล่าว ความว่า

มาตรา ๕๓ นายจ้างผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรฐานที่กำหนดในกฎกระทรวงที่ออกตามมาตรา ๘ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสี่แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ปล.บทลงโทษต่างๆให้ดูใน พรบ. ครับ ในกฎกระทรวงมันม่ายยยยมี  ::)

acidrain

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
ขอบคุณมากๆเลยค่า  :-* :-* :-*

vichayanott8999

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 95
  • DEBSIRIN 105/12 (ภาระหน้าที่ที่สำคัญ)
อ้างอิงเรื่องของเครื่องสูบน้ำดับเพลิงตาม กฎกระทรวง กำหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงานเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย 2555 หมวด3 ข้อ12 (2) นะครับ

กฎกระทรวงตัวนี้ออกความตาม พรบ.ความปลอดภัย 2554 มาตรา8 วรรคหนึ่ง
ซึ่งบทลงโทษสำหรับการฝ่าฝืนตามมาตราดังกล่าว ความว่า

มาตรา ๕๓ นายจ้างผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรฐานที่กำหนดในกฎกระทรวงที่ออกตามมาตรา ๘ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสี่แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ปล.บทลงโทษต่างๆให้ดูใน พรบ. ครับ ในกฎกระทรวงมันม่ายยยยมี  ::)
ตามนั้นเลย ขอรับ พี่น้อง

WE LOVE JORPOR.COM