จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสรุปวิชา 50102 วิทยาศาสตร์ชีวภาพ  (อ่าน 5849 ครั้ง)

Anurak_N

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
อยากได้สรุป วิทยาศาสตร์ชีวภาพ 50102 รบกวนรุ่นพี่ สงเคราะห์รุ่นน้องด้วยน่ะคร้า เห็นว่าวิชานี้ยากมากๆๆๆ
ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้าคร้า :wanwan011: :wanwan011: :wanwan017: :wanwan017:

email : sawnakile_2@hotmail.com
"ทุกอย่างเพื่อตัวเราเอง"
Email : sawnakile_2@hotmail.com
Line : jajar_dekzer

JDN

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 130
Re: รบกวนขอสรุปวิชา 50102 วิทยาศาสตร์ชีวภาพ
« Reply #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 04:42:43 PM »
วิชานี้ยากมากครับ น้องๆอนาโตมี่เลยครับ เนื้อหาเยอะมาก และนอกจากนี้ประโยชน์ของการนำไปใช้งานจริงน้อยมาก ถึงน้อยที่สุด หรืออาจไม่ได้ใช้เลย คนตกกันเยอะ เพราะเป็นศัพท์เฉพาะ เช่น พวกต่อม เส้นประสาท กระดูก เซลล์ ฯลฯ แต่ละชื่อจำยากมาก
    ส่วนสรุปวิชานี้ยังไม่เคยมีใครทำครับ เพราะตั้งแต่  มสธ ปรับปรุงหลักสูตรใหม่ รหัส 56 เพิ่งได้เรียนเป็นรุ่นแรกครับ  ก่อนหน้านี้วุฒิ สบ มสธ(จป มสธ) จะไม่ได้เรียนวิชานี้ แต่ตั้งแต่ยกเลิกวุฒิ สบ มาเป็น วทบ กลับต้องมาเรียนวิชานี้เพิ่มครับ  เศร้าแพร๊ยบบบบบบบ
   ดังนั้นนักศึกษา มสธ ที่มีวุฒิ สบ อยู่แล้ว หากลงทะเบียนเรียนวิชาวิทย์ฯชีวภาพเพิ่มหนึ่งตัว ก็จะได้วุฒิ วท.บ. ติดตัวทันทีอีกใบครับ
    และหากสนใจ  มสธ จะเปิดติววิชานี้ 4 วันครับ
"ความรู้ และผลงานที่ได้จากขอชาวบ้านไปวันๆ ไม่มีวันยั่งยืน "

บริษัท เจ ดี เอ็น (ประเทศใคร)  จำกัด (มหาสนุก)

Anurak_N

• Newbie
  • *
Re: รบกวนขอสรุปวิชา 50102 วิทยาศาสตร์ชีวภาพ
« Reply #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 05:41:43 PM »
 :wanwan04: :wanwan04:
สงสัยจะไม่รอดอ่ะคร้า  :P :P
ไงก็ขอบคุณน่ะคร้า :'( :'(
Email : sawnakile_2@hotmail.com

Safety2014

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 184
« Reply #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 06:18:56 PM »
วิชานี้ สมัยผมเรียน ป ตรี เมื่อ 6 ปีก่อนแบ่งเป็นวิชาย่อยดังนี้ครับ
1.กายวิภาคศาสตร์และสรีระวิทยา
2.จุลชีวะวิทยา
3.พยาธิวิทยา
4.ชีวะเคมี

ประมาณ 4 วิชานี้ครับ
สู้ๆครับ
หินแน่นอน เพราะท่านจะเป็น วิทยาศาสตร์บัณฑิต

Anurak_N

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 07:39:18 PM »
ขอบคุณ คุณ Safety2014 ค่ะ
จ๋าอ่านหนังสือวิชานี้ได้เกือบครึ่ง เหมือนเราต้องเรียน วิทยาศาสตร์ แบบว่า มวลกายค่อยข้างละเอียด ต้องสู้ๆๆๆๆ แต่อีก2 วิชาล่ะ แง่ๆๆๆๆ ตายแน่ๆๆๆ สงสัยต้องลงทะเบียนสอบซ่อมรอเลยอ่า ^^
 :-* :-*

air_soda

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 582
  • จป.ยานยนต์
« Reply #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 08:34:04 AM »
50102 วิทยาศาสตร์ชีวภาพ (Integrated Basic Life Sciences) ปรับปรุงครั้งที่ 1 พ.ศ.2541 เล่ม 1 พิมพ์ครั้งที่ 7 พ.ศ. 2556 (หน่วยที่ 1-7) ราคา 350 บาท ISBN 9789746426398 เล่ม 2 (หน่วยที่ 8-15) ราคา 400 บาท ISBN 9789746426411 แบบฝึกปฏิบัติราคา 30 บาท ISBN 9789746426428
หน่วยที่ 8 ระบบต่อมไร้ท่อ ผู้แต่ง ผศ.อัมพาพร พรคุณธรรม
หน่วยที่ 9 ระบบสืบพันธุ์ ผู้แต่ง ง รศ.ดร.ชัยทิพย์ วนิชานนท์
หน่วยที่ 10 การตอบสนองของร่างกายต่อสิ่งแปลกปลอม ผู้แต่ง ผศ.ดร.อารยา ชูสัตยานนท์
หน่วยที่ 11 ระบบอิมมูน ผู้แต่ง ผศ.มัลลิกา มัสอูดี
หน่วยที่ 12 ไวรัส ผู้แต่ง ศ.ดร.สมศักดิ์ พันธุวัฒนา
หน่วยที่ 13 แบคทีเรีย ผู้แต่ง ศ.ดร.สมศักดิ์ พันธุวัฒนา
หน่วยที่ 14 ราและโปรโตซัว ผู้แต่ง ศ.ดร.สมศักดิ์ พันธุวัฒนา รศ.ดร.พีรพรรณ ตันอารีย์
หน่วยที่ 15 หนอนพยาธิ ผู้แต่ง รศ.ดร.พีรพรรณ ตันอารีย์

ไม่แน่ใจว่าเล่มนี้ป่าว

JDN

• คะแนนน้ำใจ 130
« Reply #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 08:51:31 AM »
ไม่ใช่คับน้องแอร์ ส่วนชื่อผู้แต่งจำไม่ได้ ดร นายแพทย์อะไรสักอย่างของจุฬานี่แหละ

ในความเห็นส่วนตัวผมมองว่าเรียนลึกไป และอีกอย่างแทบไม่ได้ใช้เลย แทบจะเป็นหลักสูตรของหมอพยาบาลเลยทีเดียวเชียว :-X :-X :-X
"ความรู้ และผลงานที่ได้จากขอชาวบ้านไปวันๆ ไม่มีวันยั่งยืน "

บริษัท เจ ดี เอ็น (ประเทศใคร)  จำกัด (มหาสนุก)

air_soda

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 582
  • จป.ยานยนต์
« Reply #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 08:56:30 AM »
ไม่ใช่คับน้องแอร์ ส่วนชื่อผู้แต่งจำไม่ได้ ดร นายแพทย์อะไรสักอย่างของจุฬานี่แหละ

ในความเห็นส่วนตัวผมมองว่าเรียนลึกไป และอีกอย่างแทบไม่ได้ใช้เลย แทบจะเป็นหลักสูตรของหมอพยาบาลเลยทีเดียวเชียว :-X :-X :-X
เนื้อหามันมีเรื่องอะไรบ้างค่ะ เผื่อจะไปช่วยค้นในลังหนังสือให้ อาจไม่ใช่สถาบันเดียวกัน แต่ก็น่าจะเพิ่มหลักความจำได้บ้าง เผื่อเป็นประโยชน์ตอนเอาไปสอบ เพราะใจความสำคัญเนื้อหาคงไม่หนีกันเท่าไหร่

Anurak_N

• Newbie
  • *
« Reply #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2015, 06:50:43 PM »
50102 วิทยาศาสตร์ชีวภาพ (Integrated Basic Life Sciences) ปรับปรุงครั้งที่ 1 พ.ศ.2541 เล่ม 1 พิมพ์ครั้งที่ 7 พ.ศ. 2556
หน่วยที่ 1 องค์ประกอบของร่างกายมนุษย์ ผู้แต่ง รศ.ดร.ชัยทิพย์ วนิชานนท์
หน่วยที่ 2 สรีรวิทยาของเซลล์ ผู้แต่ง รศ.ดร.ชุมพล ผลประมูล
หน่วยที่ 3 ระบบประสาท ผู้แต่ง รศ.ดร.ชุมพล ผลประมูล
หน่วยที่ 4 ระบบไหลเวียนโลหิตและระบบน้ำเหลือง ผู้แต่ง รศ.ดร.ชัยทิพย์ วนิชานนท์
หน่วยที่ 5 ระบบหายใจ ผู้แต่ง รศ.ดร.ชุมพล ผลประมูล
หน่วยที่ 6 ระบบทางเดินอาหาร ผู้แต่ง ผศ.ดร.อัมพาพร พรคุณธรรม
หน่วยที่ 7 การควบคุมสารละลายในร่างกาย ระบบต่อมไร้ท่อ ผศ.สุรเดช ประดิษฐบาทุกา
นี้เป็นชื่อบท 1-7 ค่ะ คุณแอร์เข้าใจถูกแล้วค่ะ จ๋ายังอ่านไม่จบเล่มแรกเลย เยอะมว๊าก  :-X :-X

Safety2014

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 184
« Reply #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 08:36:12 AM »
เห็นชื่อเรื่องแต่ละหน่อยแล้ว ต้องจำ ต้องท่องทั้งนั้นเลยครับ
อย่างผม แม้จะเรียนสาสุข ถ้าได้สอบ ผมว่าก็คงน่าจะหลายครั้งอยู่เหมือนกัน

สู้ๆครับ

Thawat_l

• คะแนนน้ำใจ 182
  • Thawat
« Reply #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:00:26 AM »
ผมทำสรุปไว้สั้นๆ 15 บท เพื่ออ่านตอนสอบในข้อที่คิดว่าจะออกสอบ อาจจะมีประโยชน์ช่วยพี่ๆน้องๆเพื่อนๆได้บ้าง แต่การจะสอบผ่านแนะนำให้อ่านในหนังสือควบคู่ด้วยทุกบทนะครับ และหากคิดว่ามีตรงไหนน่าจะออกสอบค่อยนำมาเพิ่มในสรุปที่ผมทำไว้ก็ได้
หากไม่มีใครให้โอกาสและโอกาสไม่เดินเข้ามา จงให้โอกาศตัวเองและเดินเข้าไปหามัน

B.S.Tech.Ed (Electrical Engineering) RMUTP (Thewes)
B.P.H. (Occupational Health and Safety) STOU
B.Sc. (Occupational Health and Safety) STOU
M.S. (Environmental Management) NIDA

Anurak_N

• Newbie
  • *
« Reply #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:47:50 AM »
 :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:
ขอบพระคุณมากเลยน่ะคร้า
 ^^ :-* :-*

JorPor :)

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 9
« Reply #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 03:40:26 PM »

ดีนะ ผมไม่ได้เรียนวิชานี้ ทั้งที่ชอบวิชาสายชีวะมาก อิอิ

เรียนแค่ผ่านๆ เอาไปแทรกในวิชาหลักอื่นๆแทน   :(

Puiwiratna

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
« Reply #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 10:06:32 AM »
ขอบคุณค่ะ กำลังหาอ่านอยู่พอดีเลย

Green cross

• คะแนนน้ำใจ 8
« Reply #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 10:17:02 AM »
เนื้อหาวิชานี้สามารถใช้ในงานได้จริงค่ะเช่น การเกิดโรคจากสารเคมี การยศาสตร์ ทุกหลักสูตรที่เรียนล้วนนำมาใช้ประโยชน์ได้ทั้งหมดค่ะ
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

WE LOVE JORPOR.COM