จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องใบอนุญาตทำงานครับ  (อ่าน 4872 ครั้ง)

JorPor :)

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 9
สอบถามเรื่องใบอนุญาตทำงานครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 02:26:21 PM »
มีท่านใดพอจะทราบถึงต้นสายปลายเหตุของการออกใบอนุญาตทำงานต่างๆในโรงงานมั้ยครับ ผมอยากจะทราบถึงมาตรฐานหรือเจตนารมที่ถูกต้องของการออกใบอนุญาตว่า ระบบการออกใบอนุญาตของ จป. ที่จะออกเนี่ย ควรจะมีกี่ประเภท ทั้งงานทั่วไปและงานเสี่ยง บางที่มีทั่วไปกับงานเสี่ยง(งานเสี่ยงแบ่งออกเป็น 3 งาน) แต่บางที่ก็มีมากกว่านั้นอีก เลยอยากทราบถึงข้อกำหนดว่ามีกำหนดใว้ที่ใหนมั้ยครับ...

และอีกอย่างคือ การออกใบเวิร์ค เปอร์มิตเนี่ย ควรจะออกให้ไครกันแน่ (ผู้รับเหมาอย่างเดียว หรือทุกคนที่ทำงานในโรงงานครับ)

ผมมีข้อสงสัยอยู่ 2 อย่าง ท่านใดพอจะมีแหล่งข้อมูล รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ  :wanwan017:

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 4234
  • Safety@CCM
Re: สอบถามเรื่องใบอนุญาตทำงานครับ
« Reply #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:10:19 PM »
 ::) เอาที่พี่เคยทำนะค่ะ ใบอนุญาตทำงานต่างๆในโรงงาน

อันดับ 1 คือพวกผู้รับเหมาที่มาเหมางาน พวกนี้ต้องทำใบอนุญาตก่อนทำงานทุกเคส และผุ้รับเหมาต้องผ่านการอบรมก่อนเข้างาน

อันดับ 2 คืองานเสี่ยงอัตรายที่ต้องขออนุญาตเพิ่ม หลังจากที่ผู้รับเหมาเข้ามแล้ว คืองานที่สูง งานระบบไฟฟ้า งานก่อให้เกิดประกายไฟ งานที่ใช้โมบายเครน งานในที่อับกากาศ

อันดับ 3 คืองานตามข้อ 2 แต่ช่างซ่อมบำรุงเราซ่อมเอง ให้ทำใบขออนุญาตทำงานก่อน

โดยงานทั้งหมดทั้งมวนนี้ต้องผ่าน จป.ว ของโรงงานก่อน จปไม่เซ็นทำงานไม่ได้นะค่ะ

:wanwan044:

:wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

wichai

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 612
Re: สอบถามเรื่องใบอนุญาตทำงานครับ
« Reply #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:21:58 PM »
การออกใบอนุญาตทำงานจะเป็นการป้องกันอุบัติเหตุที่อาจจะเกิดขึ้นกับคนงานที่ทำงานหรือทำให้ทรัพย์สินเสียหาย ซึ่งอุบัติเหตุก็จะเกิดจากองค์ประกอบหลัก คือ คน เครื่องจักร เครื่องมือ สภาพแวดล้อมในการทำงาน พลังงานไฟฟ้า สารเคมี เป็นต้น จึงมีการรวบรวมกระบวนการทำงานต่างๆ ออกมาให้ชัดเจน เป็นขั้น เป็นตอน จากผู้รู้เช่น วิศวกร แล้วแยกแยะออกเป็นขั้นตอนการทำงาน ทำด้วยใคร ทำอย่างไร ต้องมีวัสดุ อุปกรณ์ เครื่งจักร เครื่องมืออะไร โดยต้องเรียงตามลำดับที่วางไว้ รวมถึงจะต้องมีการตรวจสอบ ตรวจเช็ค อะไรก่อนการทำงาน โดยใคร แล้วจะมีการบอกไว้ว่าขั้นตอนใหนจะเกิดอุบัตเหตุอย่างไร ต้องจัดเตรียมการป้องกันหรือปฏิบัติอย่างไร จึงจัดทำรายละเอียดออกมาเป็นงานๆ ไป จึงกลายมาเป็นใบอนุญาติทำงาน บนที่สูง, ยกของหนัก, งานที่มีความร้อน, งานที่มีรังสี, งานที่มีแรงดันสูง, งานใกล้สายไฟฟ้าแรงสูง, งานเชื่อมใต้น้ำ, งานในที่อับอากาศ, งานใกล้ถนนที่มีคนสัญจรไปมา เป็นต้น และใบอนุญาตทำงานต้องออกให้ทุกๆ คนที่ทำงานโดยไม่เลือกกลุ่ม ทางที่ดีต้องออกเป็นกฎระเบียบด้านความปลอดภัยฯ ของบริษัทด้วยครับ

• **
« Reply #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:25:27 PM »
ขอบคุณมากครับที่ช่วยแชร์ประสบการณ์

ผมเกิดคำถามต่อ ถ้าเราใช้ระบบ work permit ทั้งสำหรับผู้รับเหมา (ส่วนตัวที่ผมเคยทำ มี 4 อย่าง คือ ทั่วไป ประกายไฟ ที่สูง และอับอากาศ)

และนำมาใช้กับคนในโรงงานเอง... ผมเกิดคำถามต่ออีกมากมายเลยครับว่า

โรงงานหนึ่งมีช่างไฟมากมาย อุปกรณ์ไฟฟ้า พัง ชำรุด ซ่อมแซมก็มากมายต่อวันนะครับ แบบนี้ต้องมีการขออนุญาตกันทุกวันเลย ถูกต้องมั้ยครับ

อีกอย่างหนึ่งครับ คือ ถ้าเป็นโรงงานประเภท เชื่อม(Line Spot เครื่อง Spot นับร้อย) ต่อ ตัดโลหะ แบบนี้ งานประกายไฟก็เป็นร้อยเลยนะครับ ..

ผมเลยสงสัยว่า แท้จริงแล้วมันยังไง หรือว่าให้ทำทั้งหมดที่เห็นว่าสำคัญและควรทำ อันใหนไม่สำคัญก็ไม่ทำ แบบนี้จะได้มั้ยครับ ถามเอาความรู้เฉยๆนะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ :wanwan017:

RakJing

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 238
« Reply #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:58:31 PM »
ขอบคุณมากครับที่ช่วยแชร์ประสบการณ์

ผมเกิดคำถามต่อ ถ้าเราใช้ระบบ work permit ทั้งสำหรับผู้รับเหมา (ส่วนตัวที่ผมเคยทำ มี 4 อย่าง คือ ทั่วไป ประกายไฟ ที่สูง และอับอากาศ)

และนำมาใช้กับคนในโรงงานเอง... ผมเกิดคำถามต่ออีกมากมายเลยครับว่า

โรงงานหนึ่งมีช่างไฟมากมาย อุปกรณ์ไฟฟ้า พัง ชำรุด ซ่อมแซมก็มากมายต่อวันนะครับ แบบนี้ต้องมีการขออนุญาตกันทุกวันเลย ถูกต้องมั้ยครับ

อีกอย่างหนึ่งครับ คือ ถ้าเป็นโรงงานประเภท เชื่อม(Line Spot เครื่อง Spot นับร้อย) ต่อ ตัดโลหะ แบบนี้ งานประกายไฟก็เป็นร้อยเลยนะครับ ..

ผมเลยสงสัยว่า แท้จริงแล้วมันยังไง หรือว่าให้ทำทั้งหมดที่เห็นว่าสำคัญและควรทำ อันใหนไม่สำคัญก็ไม่ทำ แบบนี้จะได้มั้ยครับ ถามเอาความรู้เฉยๆนะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ :wanwan017:

จากประสบการณ์

ที่ผมเคยทำผมให้เปิด Work เฉพาะ ผู้รับเหมาที่เข้ามาทำงานให้โรงงาน ส่วนสำหรับแผนกซ่อมบำรุงที่ซ่อมภายในกันเองยังไม่ได้ลงไปขนาดนั้น และส่วนใหญ่ที่เจอที่ลงไปถึงขนาดเปิด Work ซ่อมแซมภายในโดยซ่อมบำรุงเองก็จะเป็นบริษัทที่ทำธุระกิจประเภทปิโตร  แต่ที่ผมทำอยู่เป็นบริษัทฯ เป็นธุรกิจประเภทชิ้นส่วนยานยนต์  โดยงานร้อยละ 70 เป็นงาน เชื่อมและ spot ซึ่งการเชื่อม เป็นเรื่องค่อนข้างปกติสำหรับที่นี้ ถ้าจะให้ลงไปถึงเปิด work ซ่อมแซมภายใน คงไม่ต้องทำอะไรเลยเพราะเซฟตี้มีไม่พอ และถ้าลงไปขนาดนั้นคงไม่ได้ทำงานอย่างอื่นเลยเพราะต้องดูทั้ง 18001, 14001, CCCF, Energy saving  etc.
   ดังนั่นในความคิดส่วนตัวผมนะครับและจากเพื่อนๆ หรือแม้กระทั่งบริษัทฯ แฟนเองก็เปิด Work เฉพาะผู้รับเหมาเพราะถ้าไม่ใช่ธุรกิจพวกปิโตร(ที่ค่อนข้างซีเรียส) โดยส่วนมากก็จะไม่ลงไปถึง การซ่อมบำรุงภายในโดยช่างของบริษัทฯ เพราะเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยาก จะลงไปก็เฉพาะที่ซีเรียสจริงๆ  เบื้องต้นควรเอาผู้รับเหมาให้ได้ก่อน แล้วถ้ามีพรัพยากรเพียงพอจะขยายผลลงไปถึงเปิด work ซ่อมแซมภายในได้ก็ดีครับ

อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เหนือกว่าเรา เพราะทำให้เกิดปมด้อย
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' ต่ำกว่าเรา เพราะทำให้เกิดทิฐิ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เสมอเท่าเรา เพราะทำให้เกิดการแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น
จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนรวมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด

• **
« Reply #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 04:27:41 PM »
ขอบคุณมากครับ คุณ RakJing

ผมก็คิดเช่นนั้นละครับ  แต่เผอิญว่า ที่ทำงานผมเขามีงานไฟฟ้า และงานประกายไฟ ที่ดูเหมือน งานไฟฟ้า(ของโรงงาน) จะต้องมาขอใบเวิร์คด้วย ซึ่งตรงนี้ งานที่เกี่ยวกับไฟฟ้า มันก็จะมีเสี่ยงมาก เสี่ยงน้อย หรือแม้แต่ ไม่เสี่ยงเลย แล้วอันไหนล่ะ? ควรจะต้องขออนุญาต ?

งานประกายไฟ โอเค ว่าทุกที่ต้องมีสำหรับผู้รับเหมา แต่กรณีนี้ ถ้างานไฟฟ้าใช้สำหรับคนภายใน แล้วทำไม งานก่อประกายไฟถึงไม่ใช้ในคนภายใน ?

มันเป็นคำถามที่ทำให้ผมอยากจะทราบถึง มาตรฐานที่ควรจะเป็น Standard ที่ถูกต้องตามหลักวิชาการอะครับ เพื่อเอามาชี้แจง และอธิบายให้เขาทราบและปฏิบัติได้อย่างถูกต้อง  จริงๆก็มีเท่านี้แหละครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

Safety2014

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 184
« Reply #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 03:08:49 PM »
ขอบคุณมากครับ คุณ RakJing

ผมก็คิดเช่นนั้นละครับ  แต่เผอิญว่า ที่ทำงานผมเขามีงานไฟฟ้า และงานประกายไฟ ที่ดูเหมือน งานไฟฟ้า(ของโรงงาน) จะต้องมาขอใบเวิร์คด้วย ซึ่งตรงนี้ งานที่เกี่ยวกับไฟฟ้า มันก็จะมีเสี่ยงมาก เสี่ยงน้อย หรือแม้แต่ ไม่เสี่ยงเลย แล้วอันไหนล่ะ? ควรจะต้องขออนุญาต ?

งานประกายไฟ โอเค ว่าทุกที่ต้องมีสำหรับผู้รับเหมา แต่กรณีนี้ ถ้างานไฟฟ้าใช้สำหรับคนภายใน แล้วทำไม งานก่อประกายไฟถึงไม่ใช้ในคนภายใน ?

มันเป็นคำถามที่ทำให้ผมอยากจะทราบถึง มาตรฐานที่ควรจะเป็น Standard ที่ถูกต้องตามหลักวิชาการอะครับ เพื่อเอามาชี้แจง และอธิบายให้เขาทราบและปฏิบัติได้อย่างถูกต้อง  จริงๆก็มีเท่านี้แหละครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

แชร์ประสบการณ์ลักษณะงานประกายไฟ
ทางผมแบ่งพื้นที่เป็น Area ครับ
 1. พื้นที่สีแดง  พื้นที่ที่เสี่ยงมากการอนุญาต เป็นระดับ Plant Mgr
 2. พื้นที่สีส้ม   เป็นพื้นที่ที่มีความเสี่ยงรองลงมา  การอนุญาต  ก็ทำตาม Step ถึง จป. วิชาชีพเป็นผู้อนุญาต
 3. พื้นที่สีขาว (อาจจะเป็นพื้นที่โดยมาก) แบบนี้ไม่ต้องขออนุญาตครับ

ซึ่งทั้ง 3 ข้อนี้ บังคับใช้กับทั้งภายในเองและผู้รับเหมาครับ

ลองดูเผื่อเป็นแนวทางได้บ้าง

Safety2014

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 184
« Reply #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 03:11:36 PM »
ในทางปฏิบัติ ต้องบอกว่า ต้องชี้แจงกันพอสมควรครับ
เพราะต้องใช้เวลาทำความเข้าใจกันไหม่
เพราะช่างที่ รง. ยัง งง ๆ ก็มีว่า ไม่ใช่ ผู้รับเหมา ทำไมต้องเขียน ใบ Work

Safety ARM

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 22
  • ชีวิตเกิดมาเพื่อเรียนรู้ ไม่มีใครเกิดมาสมบูรณ์แบบ
« Reply #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:58:35 AM »
 :(
ขอแชร์ประสบการณ์ครับ
โรงงานแต่ละโรงงานมีรูปแบบที่แตกต่างกัน โดยผมจะมองภาพรวมและวางรูปแบบดังนี้
1.แบ่งเขตพื้นที่ควบคุม ว่าพื้นที่ไหนควบคุมระดับใด และระดับไหนมีอำนาจอนุมัติ
2.วางรูปแบบการออก Permit ให้สามารถครอบคลุมและชัดเจนแต่เอกสารต้องไม่ซับซ้อน (ไม่มีหลายแผ่นหรือหลายหน้าเกินไป)
3.กำหนดให้ผู้เกี่ยวข้องทั้งหมดใน Permit มีส่วนร่วม
4.กำหนดพื้นที่หรือรูปแบบกิจกรรมพิเศษ (กิจกรรมที่ทำเป็นประจำโดยปกติ) ที่ไม่ต้องออก Permit แต่ให้ควบคุมสถานนีงานนั้นๆ โดยระเบียบพื้นที่ เช่น งาน Hot Work ที่ทำในพื้นที่แผนกซ่อมบำรุง
หมายเหตุ
ผมแนบตัวอย่างที่ใช้มาเพื่อให้พิจารณาเป็นแนวทาง หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย หากท่านใดมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
(ทั้งใบ Hot และ Cold จะมีช่องให้ขีด งาน อับอากาศ ถ้ามีอับอากาศมาเกี่ยวข้องก็จะเป็นการออก Permit คู่กัน ครับ)

• **
« Reply #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 11:54:28 AM »
 :wanwan017:

ขอบคุณคำแนะนำของพี่ๆทุกๆคนเลยครับ

ได้แนวทางการจัดการไปอีกระดับนึง

ขอบคุณมากๆเลยครับ :wanwan017:

นัครินทร์ หนหวย

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1741
  • วิทยากรอิสระ ความปลอดภัยในการทำงานตามกฎหมาย
« Reply #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 04:49:06 PM »
ที่บริษัททำอย่างนี้ครับ
ผู้รับเหมาต้องเปิดทุกกรณีเจ้าของพื้นที่เป็นคนอนุญาต
งานผลิตหรืองานประจำไม่ต้องเปิดเป็นหน้าที่เจ้าของพื้นที่แต่ละแผนกกำกับดูแลให้ทำงานตามมาตรฐานที่มีอยู่
งานซ่อมบำรุงต้องเปิด เพราะเจ้าของพื้นที่ต้องเข้าไปดูแล
ส่วน จป เป็นผู้ตรวจสอบให้ระบบดำเนินการอย่างต่อเนื่องและคอยช่วยเหลือครับ
วิทยากรความปลอดภัยในการทำงาน
วิทยากรปั้นจั่น
วิทยากรที่อับอากาศ(ขึ้นทะเบียนศูนย์ฝึก)
วิทยากรอิสระ ความปลอดภัยในการทำงานบนที่สูง นั่งร้าน พนักงานใหม่ การประเมินความเสี่ยง

ssr

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 348
« Reply #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 11:02:37 PM »
ขอบคุณครับ... :wanwan017:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

• **
« Reply #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 02:28:32 PM »
ที่บริษัททำอย่างนี้ครับ
ผู้รับเหมาต้องเปิดทุกกรณีเจ้าของพื้นที่เป็นคนอนุญาต
งานผลิตหรืองานประจำไม่ต้องเปิดเป็นหน้าที่เจ้าของพื้นที่แต่ละแผนกกำกับดูแลให้ทำงานตามมาตรฐานที่มีอยู่
งานซ่อมบำรุงต้องเปิด เพราะเจ้าของพื้นที่ต้องเข้าไปดูแล
ส่วน จป เป็นผู้ตรวจสอบให้ระบบดำเนินการอย่างต่อเนื่องและคอยช่วยเหลือครับ

กาใช้ระบบการจัดการแบบนี้ก็ดีเหมือนกันนะครับ  ชัดเจนและครอบคลุมดีครับ

แต่ก็ต้องเอาไปประยุกต์ใช้ตามความเหมาะสมของแต่ละโรงงาน

ขอบคุณมากครับ

panyadee

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 11
« Reply #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 05:55:18 PM »
ขอบคุณครับ

WE LOVE JORPOR.COM