จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: Lifting Plan........แผนการยก  (อ่าน 7823 ครั้ง)

jorporwittaya

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
Lifting Plan........แผนการยก
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 09:05:56 AM »
พอดีเห็นข่าวอุบัติเหตุ รถเครนทับรถตุ้ที่ชลบุรี  แล้วรู้สึกว่าเหตุกราณ์แบบนี้มันเกิดบ่อยครั้ง  ....

แล้วผมไม่มีประสบกราณ์เรื่องนี้อ่ะครับ

1.เลยอยากขอข้อมูลเรื่อง Lifting Plan หรือแผนในการยก มาศึกษาดูครับ
ใครพอมีตัวอย่าง รบกวนด้วยนะครับ
Email: redthecop@gmail.com   ขอบคุณครับ  :wanwan017:
พนักงานทุกคนต้อง  อบอุ่น  อุดมสมบูรณ์

fara_hunsacity

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 340
  • safeฟ้า
Re: Lifting Plan........แผนการยก
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 10:57:44 AM »
มีหลายแบบมาให้เลือกดูค่ะ

ข้อมูลที่สำคัญใน lifting plan คือ
- ระยะจาก center ของเครน ไปถึงของที่ยก
- ความยาวของบูมที่จะใช้งาน
- Load chart ของรถเครน เพื่อดูความสามารถในการยกว่าได้กี่ตันถ้าจอดระยะ xxx เมตร
- น้ำหนักของที่ยก+น้ำหนักอุปกรณ์ช่วยยกทุกอย่างแล้ว มาเทียบกับ load chart ต้องไม่เกิน 75%
- องศาที่สามารถนอนบูมได้

ทั้งนี้ ต้องดูพื้นที่จอดขอเครนด้วย ต้องไม่อ่อนตัว ไม่ขรุขระหรือลาดเอียง ตามภาพนี้คือเสี่ยงอยู่แล้ว จอดในที่หมิ่นเหม่ เสี่ยงต่อการทะลายตัวของหน้าดิน
แล้วก็ลมฝนพายุ สำคัญมากก แล้วก็เป็นสาเหตุให้เครนล้มในเคสนี้นี่เอง บูมสูงขนาดนั้น ลมพัดนิดเดียวก็ไปแล้วค่ะ (เมื่อวานช่วงเวลานั้นที่บ้านฉางลมแรงมากๆๆๆ ไม่รุว่าที่เกิดเหตุลมแรงแค่ไหน)

ข้อมูลอื่นๆ รอผู้รู้มาตอบช่วยค่ะ
เปรียบความปลอดภัยในการทำงาน เป็นศีลและทานในทางพุทธศาสนา

ศีล เปรียบคือ Requirement หรือข้อกำหนด
* ต้องทำ หากทำแล้วจะเกิดความความดี นั่นคือความปลอดภัย

ทาน เปรียบคือ CSR
* ทำเพื่อส่งเสริมสุขภาพ ความปลอดภัย อนามัยและสิ่งแวดล้อม

\\หากทำได้ทั้งศีลและทาน งานความปลอดภัยก็จะประสบผลสำเร็จ ทั้งเชิงรุกและเชิงรับ//

• Newbie
  • *
Re: Lifting Plan........แผนการยก
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:01:49 AM »
ขอบคุณมากๆครับ   ++++
พนักงานทุกคนต้อง  อบอุ่น  อุดมสมบูรณ์

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:11:10 AM »
ผมคนบ้านฉางนี่แระครับ  ยังไงเมลคุยกันหลังไมค์ได้นะครับ

เผื่อมีปัญหาอะไร พอช่วยเหลือกันได้  หรือผมขอคำแนะนำเพิ่มครับ อิอิ

redthecop@gmail.com   ;D

prawut

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 28
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:18:51 AM »
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล

chiadang

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1226
  • เมื่อต้องเลือก จะใช้เกณฑ์อะไรวัดดี
« Reply #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:22:35 PM »
ไม่รู้อะไร แต่ไปอ่านหน้านี้มา ก็ได้ความรู้เพิ่มมาหน่อย ใครอารมค์ร้อนไม่ต้องเข้าไปนะครับ
https://www.facebook.com/darkknightsurgeon/posts/1447804505486329
The reward of a good thing well done is to have it done."
- - Ralph Waldo Emerson - -
รางวัลของสิ่งที่เรียกว่ายอดเยี่ยมคือการได้สร้างมันขึ้นมา
E-mail :  safetybangbon@gmail.com

nochsafety

« Reply #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:39:18 PM »
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล สุดยอด

Safety KOH

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 78
« Reply #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:22:24 PM »
ขอบคุณครับ
การทำงานที่มีความสุข  คือการได้ช่วยเหลือผู้อื่น

fara_hunsacity

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 340
  • safeฟ้า
« Reply #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 02:20:43 PM »
วิธีการอ่าน load chart

http://forums.thaisafetywork.com/index.php?topic=225.0
เปรียบความปลอดภัยในการทำงาน เป็นศีลและทานในทางพุทธศาสนา

ศีล เปรียบคือ Requirement หรือข้อกำหนด
* ต้องทำ หากทำแล้วจะเกิดความความดี นั่นคือความปลอดภัย

ทาน เปรียบคือ CSR
* ทำเพื่อส่งเสริมสุขภาพ ความปลอดภัย อนามัยและสิ่งแวดล้อม

\\หากทำได้ทั้งศีลและทาน งานความปลอดภัยก็จะประสบผลสำเร็จ ทั้งเชิงรุกและเชิงรับ//

นัครินทร์ หนหวย

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1731
  • วิทยากรอิสระ ความปลอดภัยในการทำงานตามกฎหมาย
« Reply #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 05:21:04 PM »
 ;D ;Dบ่ใช่คนบ้านฉางแตาอยู่หาดพลาเด้อ :wanwan016: :wanwan017:
วิทยากรความปลอดภัยในการทำงาน
วิทยากรปั้นจั่น
วิทยากรที่อับอากาศ(ขึ้นทะเบียนศูนย์ฝึก)
วิทยากรอิสระ ความปลอดภัยในการทำงานบนที่สูง นั่งร้าน พนักงานใหม่ การประเมินความเสี่ยง

ssr

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 347
« Reply #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 10:10:42 PM »
ขอบคุณครับ... :wanwan017:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

kingkong

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 12
« Reply #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 02:55:38 PM »
;D ;Dบ่ใช่คนบ้านฉางแตาอยู่หาดพลาเด้อ :wanwan016: :wanwan017:

ผมก็อยู่หาดพลาครับพี่........ไม่ทราบว่าอยู่ตรงส่วนไหนครับ  แต่ไม่คุ้นหน้าอ่ะครับ

5555         

kowit

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 22
« Reply #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:47:50 PM »
ขอบคุณครับ

tudsanai047

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 402
« Reply #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:25:49 AM »
ขอบคุณมากๆๆครับ.+1ครับ.

Thri_Safety

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:37:35 AM »
 :wanwan017: ขอบคุงครัช

Green cross

• คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 04:57:33 PM »
ขอบคุณค่ะ
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

barbor

• **
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 04:13:55 PM »
ขอบคุณครับ

veeo

• คะแนนน้ำใจ 14
« Reply #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 04:00:08 PM »
ขอบคุณครับ

Mr. Duiz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 11
« Reply #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 12:53:51 PM »
สุดยอดขอบคุณครับ +1

Teerapong Phonmanop

• **
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 06:28:35 PM »
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัยหม้อไอน้ำประจำปี
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัย รอก, ลิฟท์, เครน (ปจ.1,ปจ2)
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองปลอดภัยภาชนะรับแรงดัน และระบบทำความเย็นประจำปี
•   งานตรวจสอบอาคาร
ติดต่อ วศ.ธีระพงษ์ พลมานพ สามัญวิศวกรรมเครื่องกล 098-2522755
ID Line : Teerapong1976
e-mail : Teeerapong@outlook.co.th

wsanguan

• Newbie
  • *
« Reply #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 02:17:08 PM »
ขอบคุณมากๆครับ

weerachai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
  • สามัญวิศวกรเครื่องกล (สก.4098)
« Reply #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 10:52:40 AM »

หลายองค์ประกอบครับ ทั้งเครนต้องตรวจสอบ และที่สำคัญคือการบำรุงรักษาและเปลี่ยนอุปกรณืตามระยพเวลาที่ผู้ผลิตกำหนด (หลายท่านลืมไปเลย)  คนบังคับเครนก็ต้องผ่านการอบรมอย่างถูกต้องและจริงจังด้วยครับ  ก่อนทำงานจริงต้องควบคุมพื้นที่ห้ามคนและสิ่งต่างๆเข้ามาในพื้นที่ปฎิบัติงานครับ ......
1. รับบริการ ตรวจสอบและทดสอบ ตามกฏหมายฯทั่วประเทศ

- รับทดสอบยกน้ำหนัก(Load Test) เครนโรงงาน   รถเครน    เครนก่อสร้าง  ลิฟต์ทุกชนิด   ฯลฯ   พร้อมเอกสาร ปจ.1 , ปจ.2 โดยทีมสามัญ-วุฒิวิศวกรเครื่องกล  
-  รับตรวจสอบสภาพและบำรุงรักษา (PM)  เครนโรงงาน   รอก    ลิฟต์สินค้าและโดยสาร โดยทีมช่างเทคนิคมากประสบการณ์ 
-  รับตรวจสอบ หม้อไอน้ำ  หม้อต้มอุตสาหกรรม   ถังแรงดัน ถังลม
-  รับตรวจรับรองระบบไฟฟ้า โดยสามัญวิศวกรไฟฟ้ากำลัง
-  รับตรวจสอบระบบทำความเย็น โรงงานน้ำแข็ง  ระบบห้องเย็น
-  รับตรวจสอบรถฟอร์คลิฟ LPG
-  รับตรวจสอบและทดสอบ ปั๊มดับเพลิงทุกชนิด โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
-  รับตรวจสอบอาคาร  โดยสามัญวิศวกรที่ขึ้นทะเบียนถูกต้องจากกรมโยธาธิการและผังเมือง
-  รับตรวจสอบและรับรองการจัดการพลังงาน (บ.120)

2. รับบริการ ออกแบบและติดตั้งเครนโรงงาน เครนขาสูง ลิฟต์สินค้า รอกไฟฟ้า
3. รับบริการ ฝึกอบรม (Training) หลักสูตรที่เกี่ยวข้องกับเครน หรือ ปั้นจั่น
4. รับบริการ ซ่อมบำรุง (PM) เครนโรงงาน   เครนขาสูง ลิฟต์สินค้า รอกไฟฟ้า

ติดต่อ  วศ.วีระชัย  บุญลับ   สามัญวิศวกรเครื่องกล
หจก. โกลบอล เอ็นจิเนียริ่ง แอนด์ อินสเปคเตอร์
99/52 ม.5 ถ.บางกรวย-ไทรน้อย ต.บางกร่าง
อ.เมืองนนทบุรี  จ.นนทบุรี  11000
โทร. 081-349-7325 , 089-445-8494
โทร. 02-903-4424   แฟกช์ 02-903-4272  

Email :  weerachai_engineering@hotmail.com
              GB_engineering@hotmail.com

ข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.facebook.com/global.engineerings คลิกได้ครับ

.

Femaly

• Newbie
  • *
« Reply #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 01:00:25 PM »
 :wanwan017:

komsan_bsru

• คะแนนน้ำใจ 64
« Reply #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 10:38:03 AM »
ดีเลย
ความอดทนของเรายาวนาน แต่คงทนถาวรไม่เท่ากัน
จงมีความอดทนและสติพร้อมๆกัน สู้ต่อ พี่น้อง จปว.........

WE LOVE JORPOR.COM