จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: Lifting Plan........แผนการยก  (อ่าน 6585 ครั้ง)

jorporwittaya

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
Lifting Plan........แผนการยก
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 09:05:56 AM »
พอดีเห็นข่าวอุบัติเหตุ รถเครนทับรถตุ้ที่ชลบุรี  แล้วรู้สึกว่าเหตุกราณ์แบบนี้มันเกิดบ่อยครั้ง  ....

แล้วผมไม่มีประสบกราณ์เรื่องนี้อ่ะครับ

1.เลยอยากขอข้อมูลเรื่อง Lifting Plan หรือแผนในการยก มาศึกษาดูครับ
ใครพอมีตัวอย่าง รบกวนด้วยนะครับ
Email: redthecop@gmail.com   ขอบคุณครับ  :wanwan017:
พนักงานทุกคนต้อง  อบอุ่น  อุดมสมบูรณ์

fara_hunsacity

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 333
  • safeฟ้า
Re: Lifting Plan........แผนการยก
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 10:57:44 AM »
มีหลายแบบมาให้เลือกดูค่ะ

ข้อมูลที่สำคัญใน lifting plan คือ
- ระยะจาก center ของเครน ไปถึงของที่ยก
- ความยาวของบูมที่จะใช้งาน
- Load chart ของรถเครน เพื่อดูความสามารถในการยกว่าได้กี่ตันถ้าจอดระยะ xxx เมตร
- น้ำหนักของที่ยก+น้ำหนักอุปกรณ์ช่วยยกทุกอย่างแล้ว มาเทียบกับ load chart ต้องไม่เกิน 75%
- องศาที่สามารถนอนบูมได้

ทั้งนี้ ต้องดูพื้นที่จอดขอเครนด้วย ต้องไม่อ่อนตัว ไม่ขรุขระหรือลาดเอียง ตามภาพนี้คือเสี่ยงอยู่แล้ว จอดในที่หมิ่นเหม่ เสี่ยงต่อการทะลายตัวของหน้าดิน
แล้วก็ลมฝนพายุ สำคัญมากก แล้วก็เป็นสาเหตุให้เครนล้มในเคสนี้นี่เอง บูมสูงขนาดนั้น ลมพัดนิดเดียวก็ไปแล้วค่ะ (เมื่อวานช่วงเวลานั้นที่บ้านฉางลมแรงมากๆๆๆ ไม่รุว่าที่เกิดเหตุลมแรงแค่ไหน)

ข้อมูลอื่นๆ รอผู้รู้มาตอบช่วยค่ะ
เปรียบความปลอดภัยในการทำงาน เป็นศีลและทานในทางพุทธศาสนา

ศีล เปรียบคือ Requirement หรือข้อกำหนด
* ต้องทำ หากทำแล้วจะเกิดความความดี นั่นคือความปลอดภัย

ทาน เปรียบคือ CSR
* ทำเพื่อส่งเสริมสุขภาพ ความปลอดภัย อนามัยและสิ่งแวดล้อม

\\หากทำได้ทั้งศีลและทาน งานความปลอดภัยก็จะประสบผลสำเร็จ ทั้งเชิงรุกและเชิงรับ//

• Newbie
  • *
Re: Lifting Plan........แผนการยก
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:01:49 AM »
ขอบคุณมากๆครับ   ++++
พนักงานทุกคนต้อง  อบอุ่น  อุดมสมบูรณ์

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:11:10 AM »
ผมคนบ้านฉางนี่แระครับ  ยังไงเมลคุยกันหลังไมค์ได้นะครับ

เผื่อมีปัญหาอะไร พอช่วยเหลือกันได้  หรือผมขอคำแนะนำเพิ่มครับ อิอิ

redthecop@gmail.com   ;D

prawut

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 28
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:18:51 AM »
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล

chiadang

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1226
  • เมื่อต้องเลือก จะใช้เกณฑ์อะไรวัดดี
« Reply #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:22:35 PM »
ไม่รู้อะไร แต่ไปอ่านหน้านี้มา ก็ได้ความรู้เพิ่มมาหน่อย ใครอารมค์ร้อนไม่ต้องเข้าไปนะครับ
https://www.facebook.com/darkknightsurgeon/posts/1447804505486329
The reward of a good thing well done is to have it done."
- - Ralph Waldo Emerson - -
รางวัลของสิ่งที่เรียกว่ายอดเยี่ยมคือการได้สร้างมันขึ้นมา
E-mail :  safetybangbon@gmail.com

nochsafety

« Reply #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:39:18 PM »
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล สุดยอด

Safety KOH

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 78
« Reply #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:22:24 PM »
ขอบคุณครับ
การทำงานที่มีความสุข  คือการได้ช่วยเหลือผู้อื่น

fara_hunsacity

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 333
  • safeฟ้า
« Reply #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 02:20:43 PM »
วิธีการอ่าน load chart

http://forums.thaisafetywork.com/index.php?topic=225.0
เปรียบความปลอดภัยในการทำงาน เป็นศีลและทานในทางพุทธศาสนา

ศีล เปรียบคือ Requirement หรือข้อกำหนด
* ต้องทำ หากทำแล้วจะเกิดความความดี นั่นคือความปลอดภัย

ทาน เปรียบคือ CSR
* ทำเพื่อส่งเสริมสุขภาพ ความปลอดภัย อนามัยและสิ่งแวดล้อม

\\หากทำได้ทั้งศีลและทาน งานความปลอดภัยก็จะประสบผลสำเร็จ ทั้งเชิงรุกและเชิงรับ//

นัครินทร์ หนหวย

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1726
  • วิทยากรอิสระ ความปลอดภัยในการทำงานตามกฎหมาย
« Reply #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 05:21:04 PM »
 ;D ;Dบ่ใช่คนบ้านฉางแตาอยู่หาดพลาเด้อ :wanwan016: :wanwan017:
วิทยากรความปลอดภัยในการทำงาน
วิทยากรปั้นจั่น
วิทยากรที่อับอากาศ(ขึ้นทะเบียนศูนย์ฝึก)
วิทยากรอิสระ ความปลอดภัยในการทำงานบนที่สูง นั่งร้าน พนักงานใหม่ การประเมินความเสี่ยง

ssr

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 345
« Reply #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 10:10:42 PM »
ขอบคุณครับ... :wanwan017:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

kingkong

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 12
« Reply #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 02:55:38 PM »
;D ;Dบ่ใช่คนบ้านฉางแตาอยู่หาดพลาเด้อ :wanwan016: :wanwan017:

ผมก็อยู่หาดพลาครับพี่........ไม่ทราบว่าอยู่ตรงส่วนไหนครับ  แต่ไม่คุ้นหน้าอ่ะครับ

5555         

kowit

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 22
« Reply #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:47:50 PM »
ขอบคุณครับ

tudsanai047

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 399
« Reply #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:25:49 AM »
ขอบคุณมากๆๆครับ.+1ครับ.

Thri_Safety

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 10:37:35 AM »
 :wanwan017: ขอบคุงครัช

Green cross

• คะแนนน้ำใจ 5
« Reply #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 04:57:33 PM »
ขอบคุณค่ะ
"การรู้ทาง" กับ "การเดินทาง" นั้น  ไม่เหมือนกันเลย

barbor

• **
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 04:13:55 PM »
ขอบคุณครับ

veeo

• คะแนนน้ำใจ 14
« Reply #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 04:00:08 PM »
ขอบคุณครับ

Mr. Duiz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 8
« Reply #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 12:53:51 PM »
สุดยอดขอบคุณครับ +1

Teerapong Phonmanop

• **
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 06:28:35 PM »
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัยหม้อไอน้ำประจำปี
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัย รอก, ลิฟท์, เครน (ปจ.1,ปจ2)
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองปลอดภัยภาชนะรับแรงดัน และระบบทำความเย็นประจำปี
•   งานตรวจสอบอาคาร
ติดต่อ วศ.ธีระพงษ์ พลมานพ สามัญวิศวกรรมเครื่องกล 098-2522755
ID Line : Teerapong1976
e-mail : Teeerapong@outlook.co.th

WE LOVE JORPOR.COM