จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้ว่ามาถูกห้องหรือปล่าว แต่อยากถามว่าควรเดินต่อดีไหม  (อ่าน 3327 ครั้ง)

**จป.ตัวกลม**

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 16
เพิ่งเป็นจป.ได้3เดือน กับโรงงานแห่งหนึ่ง ตอนสัมพาดพี่คนที่เป็นฝ่ายบุคคลพูดจาดี เราอยากมาเรียนงานกะคนคนนี้แหละ มาทำงานพี่เค้าก็สอนงานดีมาก
แต่..เราได้มีโอกาสอบรมพนักงานใหม่แค่ครั้งเดียว หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ฝ่่ายฝึกอบรมไม่เคยแจ้งไม่เคยบอกว่ามีพนักงานเข้ามา พี่เลี้ยงเราที่เป็นงานจป.แต่เซ็นไม่ได้พยายามช่วยโดยการให้พนักงานเค้าเตอร์โทรมาแจ้ง พอเราเดินลงไปแล้วถามพนักงานฝึกอบรมว่าจะให้เข้าช่วงไหน เค้าบอกว่าเข้าทำไม พอเราบอกมันเป็นหน้าที่เรา ก็ว่าเราว่าเรื่องมากเมื่อก่อนไม่ต้องทำ ประมาณนี้
จบไปเราถือว่าอดทนเถอะทำงานกะคนต้องอดทน     ตอนบ่ายเดินไปขอดูPRที่เปิดกะจัดซื้อ จัดซื้อทำหน้าอารมเสียแล้วพูดว่า ชั้นรำคานเธอจริงๆ แล้วก็โยนPRให้ แทบจะร้องไห้ สรุปคือตอนนี้เหลือความรู้สึกดีๆแค่คนสอนงาน
พี่ๆเพื่อนว่าเราควรทำไงดี ลาออก หางานใหม่หรือทนต่อไป

NichaTM

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 120

ตอนนี้ Organize น้องขึ้นกับใครคะ  ฝ่ายบุคคล?   ???

:-Xใช่ค่ะฝ่ายบุคคล

หลายเรื่องราวที่ต้องเจอที่นี่ ปรึกษากับพี่ที่สอนงานตลอด
เราเองก็เคยฝ่านงานโรงงานมาแต่ไม่เคยเจอแบบนี้เลย
ท้อมาก

Katai

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 673
  • ไม่ไช่ดีพร้อมแต่พร้อมจะทำให้ดีที่สุด
เรื่องแค่นี้เอง เค้าอาจจะทดสอบเราว่ารับความกดดันมากน้อยแค่ไหนก็ได้
หรือไม่ก็อิจฉาพนักงานที่เข้ามาใหม่แต่ใหญ่กว่า

NichaTM

ถ้าท้อมากจริงๆก็ก้าวออกมายังมีอีกหลายบริษัทรอรับเราอยู่ ... แต่ถ้าคิดว่าจะลองสู้  ก็ทำ Check list สิ่งที่เกี่ยวกับกฎหมายทั้งหมดก่อน (ถ้าไม่ทำนายจ้างโดนแน่ๆ)ให้หัวหน้าเราดู  ทุกสิ่งที่เราทำ  จะเป็นหลักฐานว่า จป.ว ได้เสนอแนะแล้วนะ ... อีกอย่างถ้ายังไม่มี คปอ. ให้จัดตั้งก่อนเลย(เอากฎหมายเข้ายืนยันว่าต้องจัดตั้ง)  และเอาเรื่องต่างๆที่เกี่ยวกับ Safety  ที่บริษัทยังไม่ดำเนินการเข้าในวาระการประชุม   สู้สู้นะคะ ... เป็น จป. ต้องอดทน  และมีมนุษยสัมพันธ์ที่ดีค่ะ

:-* :-* :-*

bboy357

• คะแนนน้ำใจ 83
ทนได้ก็ทนครับ  มีที่ใหม่ก็ไป 
(แล้วแนะนำแบบนี้ มีประโยชน์ไหมเนี่ย)

ผมก็เจอ ก็เลยใจเย็นๆ ทุกอย่างผมก็ตามเอาเอง   ถ้าเราพูดดีๆเพราะๆกับเขา เขาก็คงไม่กล้าตะโกนใส่เราหรอก   (เว้นตอนเขาอารมณ์ไม่ดี  ต้องเข้าให้ถูกจังหวะ)  แต่ก็นะ ตอนนี้ผมเลยไม่ทำอะไรที่ต้องติดต่อใคร  ทำได้เท่าที่ตัวเราทำและกำลังหางานใหม่ เบื่อจริงๆ

ว่าแต่ทำงานแถวไหนครับ เปลี่ยนกันไหมล่ะ  ผมอยู่ปทุม 
ที่ปรึกษาเดียวที่ผมมีคือ  jorpor.com

noppadol_1411

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • Global Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 5471
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ

พี่มีงาน จป.ระดับวิชาชีพ ที่ เจ๊ฮวยเฟอร์นิเจอร์ จ.สุรินทร์

สนใจติดต่อพี่แพน 0877793777

พี่แพนใจดีมากๆ มีที่พักให้ด้วย

บอกว่าพี่นพดล ให้โทรมา

ลองดูครับ
รับบรรยายความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ตาม พรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 และ รับจ้างตรวจ ทดสอบส่วนประกอบ อุปกรณ์สำหรับปั้นจั่นเหนือศีรษะฯ ตามแบบ ปจ.1 และ โมบายเครน แบบ ปจ.2
 โดย นพดล  นภาวรรณ  เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ และ บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยหลักสูตรต่างๆ เช่น
อบรมหลักสูตร จป.ระดับหัวหน้างาน  จป.ระดับบริหาร และ
คณะกรรมการความปลอดภัยฯ (คปอ.)  ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยึดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , จิตสำนึกความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะ  การอำนวยการจราจร โครงการอนุรักษ์การได้ยิน  อันตรายจากสารเคมีอันตรายตามกฎกระทรวงฉบับใหม่ ความปลอดภัยในงานซ่อมบำรุง  อันตรายจากการทำงานบนที่สูง บริการทั่วประเทศ
http://www.trainersociety.com/index.php?topic=181.0
สนใจติดต่อได้ที่นี้
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 ID Line  noppadol_1411
 noppadol_1411@hotmail.co.th
 noppadol1411@gmail.com
 https://www.facebook.com/noppadol.napawan
 https://www.facebook.com/บริษัท-เอ็นพี-ซัพพลาย-แอนด์-เอ็นจิเนียริ่ง-จำกัด-834219853407613/
 https://www.npsafetytrainingcenter.com/

คืองานมันไม่เดินนะค่ะติดไปหมด ข้อมูลเค้ารู้คนเดียวเพราะอยู่นาน
อย่างต้องแต่งตั้งกรรมการป้องกันและควบคุมเหตุฉุกเฉิน เอาของเก่ามาแก้ปรับปรุง
เราก็ต้องถามว่าคนนี้ยังอยู่มั้ย คนนี้ออกรึยัง มาตวาดใส่ว่าถามอยู่ได้ อึ้งไปเลยทั้งที่เราอายุมากกว่าด้วยนะ

งานที่ทำไปแล้วคือ คู่มือความปลอดภัย นโยบายความปลอดภัย แผนดับเพลิงและอพยพหนีไฟ ตรวจสุขภาพประจำปี สอ.1 แก้ไขจุดเสี่ยงในโรงงานหลายอย่างค่ะ แต่ส่วนมากจะเป็นพวกไฟฟ้าเพราะใช้งบน้อย ช่วงนี้เตรียมเอกสารเตรียมออดิตค่ะ

noppadol_1411 ......ถ้าหาใหม่หนูคงหาในกทมหรือสมุทรปราการหนะค่ะ ขอบคุณมากนะค้ะ
bboy357....แน่ใจเหรอค้ะว่าอยากเปลี่ยนกันจริงๆ

NichaTM

แล้ว..คนที่เราขึ้นตรงด้วยคือใคร  ก็คุยกับคนนั้น  บอกปัญหาให้เค้าฟังก็ได้  ส่วนใหญ่ถ้าคนเก่าเห็นเราเจี๋ยมเจี๊ยมมากก็ข่ม    >:(  ...... ไม่ไหวก็ออกมา  อยู่แถวไหนอ่าคะ   ไปทำงานที่สุรินทร์ตามที่พี่นพดลแนะนำไหม   :wanwan019:

Jo_PK

• คะแนนน้ำใจ 465
  • อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
ลองทำอย่างนี้ดูครับ ... ใบขอพนักงานเข้าอบรมก่อนเริ่มงาน

หมายเหตุ ให้เสร็จสิ้น ภายใน 7 วัน นับแต่เข้างาน

กฏหมาย มาตรา .... ให้นายจ้าง ...... ไม่ทำ มีโทษ ..... (ให้ MD เซ็นต์) ** ถ่ายเอกสาร

กฏหมาย มาตรา .... ผู้ที่ขัดขวางงาน ความปลอดภัย โทษ ..... (ว่างไว้ ให้ จป.หัวหน้างาน)

เนื่องจาก .... (จป.ว) ได้กระทำการ บริหารความปลอดภัย ให้เป็นไปตามกฏหมาย

จึง  + ช่อง ให้ ..... ไปอบรม ..... ไม่ให้ไป

.............. (ลายเซ็นต์) - หัวหน้างาน

** โทษไปอยู่ที่นายจ้าง แต่เมื่อ หัวหน้างาน ขัดขวาง โทษจะไปอยู่ ที่ หัวหน้างาน
(เรามีหน้าที่ รับส่งเอกสาร เป็น นกฮูก เก็บ ลายเซ็นต์ พอ)

- อยู่กับฝ่ายบุคคล หากไม่รู้ว่าใครมาทำงานใหม่บ้าง ก็ คง  :wanwan04:
ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร
www.buildinglawaudit.com

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

NichaTM....ตั้งคปอ.อะไร ทำไปหมดแล้วค่ะเราเข้ามาก็แค่เปลี่ยนชื่อแล้วส่งสนง.แรงงงานจังหวัดเพื่อแก้ไข เท่าที่ดูตามกฏหมายขั้นต่ำเกือบหมดแล้ว
แค่หัวหน้างาน กะฝ่ายบริหารยังอบรมไม่ครบค่ะ แต่เสนอไปแล้วตั้งแต่เข้ามาแรกๆ

Jo_PK

• อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
แนะนำว่า

ข้อ ๗ ให้นายจ้างในสถานประกอบกิจการตามข้อ ๑ (๑) ถึง (๕) ที่มีลูกจ้างตั้งแต่สองคนขึ้นไป และสถานประกอบกิจการตามข้อ ๑ (๖) ถึง (๑๔) ที่มีลูกจ้างตั้งแต่ยี่สิบคนขึ้นไป แต่งตั้งลูกจ้างระดับหัวหน้างานซึ่งมีคุณสมบัติตามข้อ ๘ เป็นเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างานของสถานประกอบกิจการ
การแต่งตั้งเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างานตามวรรคหนึ่งให้ดำเนินการภายในหนึ่งร้อยแปดสิบวันนับแต่วันที่กฎกระทรวงนี้มีผลใช้บังคับ ในกรณีที่นายจ้างแต่งตั้งลูกจ้างระดับหัวหน้างานใหม่ ให้ดำเนินการภายในหนึ่งร้อยแปดสิบวันนับแต่วันที่นายจ้างแต่งตั้งให้เป็นลูกจ้างระดับหัวหน้างาน แล้วแต่กรณี
ข้อ ๘ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างาน ต้องเป็นลูกจ้างระดับหัวหน้างานและมีคุณสมบัติเฉพาะอย่างใดอย่างหนึ่ง ดังต่อไปนี้
(๑) ผ่านการฝึกอบรมตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่อธิบดีประกาศกำหนด
(๒) เป็นหรือเคยเป็นเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างานตามประกาศกระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคม เรื่อง ความปลอดภัยในการทำงานของลูกจ้าง ลงวันที่ ๓๑ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๔๐   

โทษอยู่ที่ตัว จป.บริหาร กับ จป.หัวหน้างาน (อันนี้ไม่เกี่ยวกับนายจ้าง)

เราทำใบแจ้ง มาตรา กับ บทลงโทษ แนบ ตารางอบรม แล้วบอกว่า ช่วยถอนออกให้ได้ แต่ ให้เซ็นต์ รับทราบกฏหมายไว้ (ทำสุดปลายมือแล้ว สวัสดิการมา เราก็บอกว่า จป(คนนั้น) เขาบอกว่า ยังไม่ว่างไปอบรม หากจะลงโทษ ก็ ตามสะดวก)

NichaTM

NichaTM....ตั้งคปอ.อะไร ทำไปหมดแล้วค่ะเราเข้ามาก็แค่เปลี่ยนชื่อแล้วส่งสนง.แรงงงานจังหวัดเพื่อแก้ไข เท่าที่ดูตามกฏหมายขั้นต่ำเกือบหมดแล้ว
แค่หัวหน้างาน กะฝ่ายบริหารยังอบรมไม่ครบค่ะ แต่เสนอไปแล้วตั้งแต่เข้ามาแรกๆ

เสนอแล้วไม่ทำ ... อย่าลืมเก็บไว้เป็นหลักฐานด้วยเน้อ   หรือไม่ก้อเสนออีกรอบ  แนบกฎหมาย  rank สีให้เห็นเงินค่าปรับชัดๆ   :'(

NichaTM

แนะนำว่า

ข้อ ๗ ให้นายจ้างในสถานประกอบกิจการตามข้อ ๑ (๑) ถึง (๕) ที่มีลูกจ้างตั้งแต่สองคนขึ้นไป และสถานประกอบกิจการตามข้อ ๑ (๖) ถึง (๑๔) ที่มีลูกจ้างตั้งแต่ยี่สิบคนขึ้นไป แต่งตั้งลูกจ้างระดับหัวหน้างานซึ่งมีคุณสมบัติตามข้อ ๘ เป็นเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างานของสถานประกอบกิจการ
การแต่งตั้งเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างานตามวรรคหนึ่งให้ดำเนินการภายในหนึ่งร้อยแปดสิบวันนับแต่วันที่กฎกระทรวงนี้มีผลใช้บังคับ ในกรณีที่นายจ้างแต่งตั้งลูกจ้างระดับหัวหน้างานใหม่ ให้ดำเนินการภายในหนึ่งร้อยแปดสิบวันนับแต่วันที่นายจ้างแต่งตั้งให้เป็นลูกจ้างระดับหัวหน้างาน แล้วแต่กรณี
ข้อ ๘ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างาน ต้องเป็นลูกจ้างระดับหัวหน้างานและมีคุณสมบัติเฉพาะอย่างใดอย่างหนึ่ง ดังต่อไปนี้
(๑) ผ่านการฝึกอบรมตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่อธิบดีประกาศกำหนด
(๒) เป็นหรือเคยเป็นเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับหัวหน้างานตามประกาศกระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคม เรื่อง ความปลอดภัยในการทำงานของลูกจ้าง ลงวันที่ ๓๑ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๔๐   

โทษอยู่ที่ตัว จป.บริหาร กับ จป.หัวหน้างาน (อันนี้ไม่เกี่ยวกับนายจ้าง)

เราทำใบแจ้ง มาตรา กับ บทลงโทษ แนบ ตารางอบรม แล้วบอกว่า ช่วยถอนออกให้ได้ แต่ ให้เซ็นต์ รับทราบกฏหมายไว้ (ทำสุดปลายมือแล้ว สวัสดิการมา เราก็บอกว่า จป(คนนั้น) เขาบอกว่า ยังไม่ว่างไปอบรม หากจะลงโทษ ก็ ตามสะดวก)

ตามนั้นเลย    :wanwan020:

Jo_PK

บอกว่า โทษ มี ทั้ง จำ(ใครก็เข้าแทนให้ไม่ได้..ตั๋วเที่ยวฮองกง) และ ปรับ

ขอบคุณท่านพี่ทุกท่านมากค่ะ จะลองดูอีกที ครบ6เดือนไม่มีอะไรดีขึ้นหนูคงต้องหางานใหม่ คับที่อยู่ได้คับใจอยู่ยาก...

MO MO

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ถ้าสนใจจะเปลี่ยนงาน ลองส่งประวัติมาที่ hr_hsk@hotmail.com
บริษัทอยู่แถวสมุทรปราการค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM