จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยหน่อยค่ะ มีข้อยกเว้นมั้ยว่าโรงงานไหนไม่ต้องตรวจสารเคมีในพื้นที่ทำงานบ้า  (อ่าน 767 ครั้ง)

**จป.ตัวกลม**

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 16
คือว่าเพิ่งมาเป็นจป.ที่นี่ค่ะ แต่กะลังจะมีการมาออดิด แล้วรายงานการตรวจสิ่งแวดล้อมเพิ่งมา มีข้อมูลการตรวจแค่แสง เสียง ความร้อน เท่านั้น แล้วสารเคมีล่ะ..งงค่ะคนเก่าเค้าไม่ได้ตรวจไว้ ทำไงต่อค้ะ  มีข้อยกเว้นรึปล่าวว่าโรงงานประเภทไหนที่ไม่ต้องตรวจสารเคมี พยายามหากฏหมายแล้วก็ไม่เจอคำตอบ ว่าทำไมคนเก่าถึงไม่ตรวจ ช่วยให้ความรู้หน่อยค่ะ :wanwan017:

air_soda

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 581
  • จป.ยานยนต์
สารเคมีที่ใช้เป็นสารเคมีอันตรายหรือมีส่วนประกอบของสารเคมีอันตรายตามที่กฎหมายกำหนดหรือเปล่า ถ้ามีก็ควรตรวจ เท่าที่ทราบกฎหมายไม่มีระบุไว้ว่าโรงงานประเภทไหนที่ไม่ต้องตรวจสารเคมี แต่จะระบุไปที่มีสารเคมีอันตรายไว้ในครอบครอง

ลองหารายงานaudit ของปีที่แล้วมาดูค่ะ เผื่อจะช่วยได้

nakphunt

• บุคคลทั่วไป
ตรวจหรือไม่ตรวจให้พิจารณาจากปัจจัยป้อนเข้า (In put) ว่ามีการใช้สารเคมีหรือไม่ อย่างไร ถ้ามีการใช้ก็มาดูต่อว่าเป็นสารเคมีอันตรายหรือไม่ อย่างไร ถ้าเป็นสารเคมีอันตรายก็ควรตรวจไอระเหยของสารเคมีตัวนั้นด้วยครับ อาจจะตรวจในรูปขององค์ประกอบย่อยของสารนั้นๆก้ได้ครับ ตรวจแค่ให้มีข้อมูล หากตรวจแล้วไม่พบหรือพบน้อยยยยมากๆ ครั้งต่อไปก็ไม่ต้องตรวจก้ได้ครับ

**จป.ตัวกลม**

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 16
ขอบคุณทั้งสองท่านค่ะ ตอนนี้กำลังทำสอ1อยู่มีสารเคมี 13 ตัว พวกกรดเกลือ อะซีติก nitric sufuric phosphoric แส่ส่วนใหญ่ก็ไม่เกิน30%ค่ะ มีกรดเกลือที่ใช้80%อยู่ ถ้าจะบอกว่าตอนนี้ทำอะไรไม่ได้แล้วต้องีรอให้ถึงรอบการตรวจวัดสิ่งแวดล้อมแล้วเพิ่มการตรวจสารเคมีถูกมั้ยค้ะ

WE LOVE JORPOR.COM