จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามข้อมูลและแนวทางหน่อยครับ  (อ่าน 1510 ครั้ง)

ADwhite

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ขอสอบถามข้อมูลและแนวทางหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 01:06:53 PM »
คืออยากทราบว่า ผมจบ วิศวะ ระบบควบคุม บางมด ครับ มีความสนใจจะเรียนต่อ วิศวะความปลอดภัย ป โท ที่ ม.เกษตร ถ้าเรียนจบป โท แล้วก้อสามารถเป็น จป ได้ ใช่รึป่าวครับ

JSA

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 10
Re: ขอสอบถามข้อมูลและแนวทางหน่อยครับ
« Reply #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 01:45:45 PM »
คืออยากทราบว่า ผมจบ วิศวะ ระบบควบคุม บางมด ครับ มีความสนใจจะเรียนต่อ วิศวะความปลอดภัย ป โท ที่ ม.เกษตร ถ้าเรียนจบป โท แล้วก้อสามารถเป็น จป ได้ ใช่รึป่าวครับ

เป็นจป. ได้มั้ย?
 ทุกคนเป็นจป.ได้ แต่จะเป็นได้ในระดับใดนั้นจะขึ้นอยู่กับ'คุณสมบัติ' ครับ

จป. ตามกฎหมายของประเทศเราตอนนี้มี 5 ระดับ ได้แก่
1. ระดับหัวหน้างาน
2. ระดับเทคนิค
3. ระดับเทคนิคขั้นสูง
4. ระดับวิชาชีพ
5. ระดับบริหาร

ซึ่งแนวทางในการได้เป็นนั้นจะแตกต่างกันออกไป

ในที่นี้เจ้าของกระทู้ไม่ได้ระบุว่าต้องการเป็นจป. ระดับใด

งั้นขออธิบายในประเด็นคำตอบคร่าวๆ ดังนี้ครับ
1. จป. ระดับหัวหน้างาน ต้องเป็นลูกจ้างระดับหัวหน้างาน และผ่านการฝึกอบรม
2. จป. ระดับเทคนิค ต้องจบป.ตรี สาขาอาชีวอนามัยหรือเทียบเท่าหรือตามเงื่อนไขอื่นๆ (ไปศึกษาเพิ่มเติมในไฟล์แนบ)
3. จป. ระดับเทคนิคขั้นสูง ต้องจบป.ตรี สาขาอาชีวอนามัยหรือเทียบเท่าหรือตามเงื่อนไขอื่นๆ (ไปศึกษาเพิ่มเติมในไฟล์แนบ)
4. จป. ระดับวิชาชีพ (ณ ปัจจุบัน ต้องจบป.ตรี ในหลักสูตรที่รับรองเท่านั้น)
5. จป. ระดับบริหาร ต้องเป็นลูกจ้างระดับบริหารและผ่านการฝึกอบรม

อันนี้เป็นแนวทางนะครับ
ยังไงก็รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมในรายละเอียดอันชัดเจน หรือกรุณาทำความเข้าใจตามข้อกฎหมายที่แนบมาพร้อมกันนี้ครับ

lekpongpol

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 180
Re: ขอสอบถามข้อมูลและแนวทางหน่อยครับ
« Reply #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 02:14:07 PM »
เป็นได้ทั้งผจก.ความปลอดภัย/จป. ครับ

ADwhite

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 01:13:44 AM »
แบบนี้เท่าที่เข้าใจคือ ถ้าผมต้องการจะเปง จป วิชาชีพ ผมต้องหาที่เรียน ป ตรี ใหม่ที่รับรอง

แต่ถ้าไม่ เปง จป วิชาชีพ ผมก้อสามารถที่จะเปงในระดับอื่นได้
แต่ต้องหาที่อบรม รึป่าวครับ
ถ้าแบบนี้ผมอบรมเสดผมอาจะต้องเริ่มจาก ระดับ เทคนิค 5 ปี ถึงจะได้ขั้นสูง แล้วก้อต่อไปเลื่อยได้ใช่รึป่าวครับ

nakatuta

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 14
« Reply #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 09:19:09 AM »
แบบนี้เท่าที่เข้าใจคือ ถ้าผมต้องการจะเปง จป วิชาชีพ ผมต้องหาที่เรียน ป ตรี ใหม่ที่รับรอง

แต่ถ้าไม่ เปง จป วิชาชีพ ผมก้อสามารถที่จะเปงในระดับอื่นได้
แต่ต้องหาที่อบรม รึป่าวครับ
ถ้าแบบนี้ผมอบรมเสดผมอาจะต้องเริ่มจาก ระดับ เทคนิค 5 ปี ถึงจะได้ขั้นสูง แล้วก้อต่อไปเลื่อยได้ใช่รึป่าวครับ

จป.ระดับต่างๆ ไม่มีการเก็บเลเวลนะครับ จป.ทุกระดับ (ยกเว้นระดับวิชาชีพ)ต้องผ่านการอบรมตามตำแหน่ง และหน้าที่ของแต่ละคนในบริษัท ตามกฎหมายที่คุณ JSA ว่าไว้

ส่วนถ้าคุณต้องการเป็น จป.วิชาชีพ จริงๆ....เมื่อคุณมีวุฒิวิศวะแล้ว(แต่ต้องตรวจสอบก่อนว่าสาขาที่คุณจบมา ลงเรียนได้ไหม ในข้อ 5 ของคุณสมบัติผู้สมัคร ระบุว่าสำเร็จการศึกษาปริญญาตรีวิศวกรรมศาสตร์) หากคุณสมบัติตรง สามารถไปเรียน ป.ตรี สาขาวิทยาศาสตร์สุขภาพ เอกอาชีวอนามัยและความปลอดภัย หลักสูตร 2 ปี

เรียนเป็นผู้จัดการไปเลยครับ(ป.โท)  :wanwan020:

ADwhite

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 06:22:19 PM »
เรียนวิทยาศาสตร์สุขภาพนี้คือเรียนที่ไหนอะครับ

แล้วส่วน ผู้จัดการนี้คือ ผมก้อเรียน ป โท ที่เกษตร อันนี้รึป่าวครับแต่ต้องทำงานให้ถึงระดับผู้จัดการ แล้วค่อยอบรม รึป่าวครับ

nakatuta

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 14
« Reply #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 12:19:24 PM »
เรียนวิทยาศาสตร์สุขภาพนี้คือเรียนที่ไหนอะครับ

แล้วส่วน ผู้จัดการนี้คือ ผมก้อเรียน ป โท ที่เกษตร อันนี้รึป่าวครับแต่ต้องทำงานให้ถึงระดับผู้จัดการ แล้วค่อยอบรม รึป่าวครับ

:-[ ลืมแจ้ง ม.สุโขทัยธรรมมาธิราชครับ ตามหลักสูตรน่าจะ 2 ปี เรียนควบกับตัวที่เรียนอยู่ได้เลย เพราะเรียนทาง ปณ. อ่านหนังสือแล้วก็ไปสอบเอา (วิชาอื่นๆ ที่คุณเคยเรียนแล้วถ้าทาง ม.เค้าให้เทียบได้ ก็เทียบให้จบเร็วขึ้นได้ครับ) ??? ส่วนเรื่องตำแหน่งผู้จัดการ...ถ้าเอาตามกฎหมายจริงๆ ไม่ต้องเป็น จป.วิชาชีพก็ได้ครับ แต่ที่นั้นต้องมี จป.วิชาชีพด้วยนะ และคุณก็ต้องผ่านการอบรมหลักสูตรหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยฯ หรืออาจจะต้องอบรม จป.ระดับบริหารเพิ่มเติมด้วยครับ............ :wanwan016: ในระหว่างเรียนอยู่ก็เข้ามาหาข้อมูลในนี้เยอะๆ ครับ  :wanwan005:

ADwhite

• Newbie
  • *
« Reply #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 04:25:37 PM »
งั้นผมควรเลือกเรียน ป ตรี ที่ สุโขทัย เพื่อที่จะได้ จป วิชาชีพ

ส่วน ป โท ที่เกษตร ก้อเรียนไปเอาวุฒิด้วย เลย ดีปะครับ

chiadang

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1228
  • เมื่อต้องเลือก จะใช้เกณฑ์อะไรวัดดี
« Reply #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 04:49:55 PM »
งั้นผมควรเลือกเรียน ป ตรี ที่ สุโขทัย เพื่อที่จะได้ จป วิชาชีพ

ส่วน ป โท ที่เกษตร ก้อเรียนไปเอาวุฒิด้วย เลย ดีปะครับ

ตามนั้นครับ แบ่งเวลาให้ดี ก็ชิวๆ
The reward of a good thing well done is to have it done."
- - Ralph Waldo Emerson - -
รางวัลของสิ่งที่เรียกว่ายอดเยี่ยมคือการได้สร้างมันขึ้นมา
E-mail :  safetybangbon@gmail.com

WE LOVE JORPOR.COM